iPhoto' 09 : วิธีลบภาพจาก Smart Album

ikok's picture
10285
เป็นวิธีที่ผมบังเอิญค้นพบครับ .. สำหรับผู้ที่ต้องการลบภาพจากบน Smart Album ให้ทำดังนี้

1. ใน Smart Album ให้เลือกภาพที่ต้องการจะลบ
  2. กด Command + Option + Delete
  3. จะเห็นภาพที่เลือกลบไปมาพักอยู่ใน Trash แล้ว ถ้าเราต้องการจะลบทิ้งให้ Empty Trash ตรงนี้อีกทีนึง ก็จะได้พื้นที่กลับคืนมาครับ

note : ภาพที่ถูกลบด้วยวิธีนี้ ภาพต้นฉบับจากใน Library จะถูกนำมาลงใน trash บน iPhoto' 09 ด้วยนะครับ