สามารถย้าย desktop / documents / downloads / application ไปไดร์ฟอื่นได้ไหมครับ

thisontime's picture
37
รบกวนสอบถามหน่อยครับว่า

เราสามารถย้าย directory เหล่านี้ desktop / documents / downloads / application

ไป harddisk ตัวที่ 2 ได้ไหมครับ

เพราะตัวหลักเร่ิมเต็มแล้วครับ

ขอบคุณครับ

od2504's picture
1077
วิธีการส่วนตัว

ที่ผมใช้คือ
1. สำเนาไฟล์ภาพ/ วิดีโอ/ และงานเอกสาร ออกไปเก็บที่ HD ด้านนอก เอาไว้เฉะาะไฟล์ระบบ และที่ใช้งานบ่อยๆ เท่านั้น
2. ส่วน download ใช้เป็นที่พักข้อมูลตอน download เท่านั้น เมื่อ copy ไปใช้งานแล้วก็เก็บในข้อ 1

pippo's picture
2469
เฉพาะ Application

บางตัวถ้าย้ายไปไว้ที่ External HDD บางตัวจะเปิดไม่ได้ครับ

37
ถ้าผมหมายถึง hdd ต่อในเครื่องตัวที่ 2 น่ะครับ

ถ้าผมหมายถึง hdd ต่อในเครื่องตัวที่ 2 น่ะครับ จะสามารถย้ายตัวไหนได้บ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

2469
คำตอบเหมือนเดิมครับ

ได้หมด ยกเว้น Application (บางตัว)

แล้วถ้าถามว่าจะรู้ได้อย่างไรว่า Application ตัวไหนได้บ้าง
คำตอบคือต้องลองดูครับ

37
รบกวนขอสอบถามวิธีย้าย ตัว

รบกวนขอสอบถามวิธีย้าย ตัว desktop / documents / downloads
ไปอยู่อีก drive หน่อยครับผม

2469
แบบ manual

ก็ drag and drop หรือ copy and paste ตามปกตินะครับ
เสร็จแล้วก็สร้าง alias folder ปลายทางนั้นมาวางไว้ที่ต้นทาง ครั้งหน้าก็จับโยนเข้าไปใน alias folder ก็เป็นการ copy ไปในตัว
ซึ่งที่ว่ามานี้ก็ต้องทำการลบต้นทางทุกครั้งที่ทำการย้ายเสร็จเสมอ เมื่อมีไฟล์ใหม่