สมาชิกใหม่ขอแนะนำตัวด้วยครับ ^^

toeyez's picture
10
ชื่อ : เต้ย
หน้้าที่การงาน : นักศึกษา
เริ่มใช้แมคได้ยังไง : อยากลองของใหม่ครับ เพื่อนใช้แล้วก็น่าเล่นดี
รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร : เคยเห็นที่ไหนสักแห่ง
สิ่งที่อยากจะบอก.. : ชอบ mac มากครับ แต่ยังไม่ค่อยคล่องเท่าไร -*-

ยังไงฝากตัวด้วยครับ เพิ่งซื้อมาเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา แอบเซงนิดหน่อยตอนซื้อรีบไปหน่อย(ร้านจะปิด) ดันมี dead LCD อยู่ 1 จุดเล็กๆ แต่ไม่ซีเรียสครับ

Mixmerize's picture
1480
แต่ว~

เสียใจด้วยครับ แต่ตอนผมซื้อก็ไม่ได้เช็คจากร้านเหมือนกัน (กลับมาเช็คที่บ้าน) ยังดีที่ไม่เจอครับ
ยังไงก็เถอะ คิดซะว่าจุดเดียวเล็กน้อย มีความสุขกับแมคของเราดีกว่าครับ
ยิ้ม

perfectgame's picture
317
ยินดีต้อนรับครับ

ยินดีต้อนรับสู่ MMm

ขอให้สนุกกับการใช้ Mac นะครับ

minemind's picture
3876
ไซโค

เพื่อนผมถอย iMac มาประมาณ ปีก่อน ก็เจอ dead pixel เหมือนกันครับ เป็นจุด เล็กๆอยู่ริมด้านซ้าย ซักพักใช้ไป 8-9 เดือน อยู่ๆ มันก็ขึ้นมาเป็นแนวเส้นตรง ตลอดแนว น่ากลัวมากครับ

ปล. ล้อเล่นนะครับ

pippo's picture
2469
อันนี้เรื่องจริง

iMac ที่ทำงาน เพิ่งหมดประกันได้เดือนกว่า (ลืมซื้อ AppleCare ต่อ)

มีเส้นตรงสีส้มๆ ขึ้น 1 เส้น เลยโทร.ถาม iStudio เค้าบอกว่าถ้าใช้แล้วไม่รู้สึกรำคาญสายตา ก็แนะนำให้ใช้ไปก่อน เพราะซ่อมแพงมากๆ

10
ผมเองก็พยายามไม่ซิเรียสกับมัน

ผมเองก็พยายามไม่ซิเรียสกับมัน แต่มันดันมาเป็นตรงช่องที่เอาไว้พิมสนทนาใน msn นะครับ เลยแอบเซงนิดๆ

แต่อย่างนี้จะเอาไปซ่อมก็ได้ใช่ไหมครับ จะเสียเงินรึเปล่าครับ

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับนะครับ

เรื่อง dead pixel จุดเดียวนี้... ซ่อมไปผมว่าจะเสียเงินโดยใช่เหตุนะครับ ถ้ายังไม่ได้ทำงานจริงจัง ก็ยังไม่ต้องรีบเอาเข้าศูนย์ก็ได้ครับ

10
ครับก็ไม่คิดว่าจะเอาเข้าหรอกค

ครับก็ไม่คิดว่าจะเอาเข้าหรอกครับ เพราะก็ไม่ใช่่เรื่ิองใหญ่ รอเข้าพร้อมกับปัญหาอื่นๆด้วยดีกว่า

317
เพิ่งซื้อเอง

เอาไปเครม ฟรี ไม่ได้เหรอครับ

ก็เพิ่งซื้อมา ไม่ถึง 7 วัน ผมว่าน่าจะลองโทรไปสอบถามดูนะครับ

กลัวว่าปัญหาเล็ก จะ ลาม และบานปลายไปกันใหญ่ นะ เรายังมีสิทธิเต็มที่นะครับ

10285
เห็นด้วยครับ

ถ้าเพิ่งซื้อมาไม่ถึงเจ็ดวันลองโทรไปที่ร้านที่ซื้อมาดู เผื่อจะช่วยได้นะครับ

10
โทรไปถามทางร้านละครับ

โทรไปถามทางร้านละครับ เขาบอกว่าจะถามร้านใหญ่ให้อีกที

เด่วสรุปยังไง จะมาโพสนะครับ

317
ดีแล้ว ครับ

ถ้าเลย 7 วัน จะ ยาก มาก ก เลยครับ

เพราะมันมีข้อจำกัด ว่า ต้องพบ ...?.... จุด ( น่าจะ 5 จุด )

ขอให้เครม ได้ นะ เพี๊ยง !!

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

เรื่อง dead pixel ถ้าไม่เกิดเจ็ดวันผมว่าน่าจะได้นะครับ
ขอให้โขคดีครับ ถ้าไม่ได้ก็จุดเดียวเองน่ะ ไม่เป็นไรหรอกครับ

Nannie's picture
600
เคยเปลี่ยนค่ะ...

ตอนนั้น เอากลับมาแล้วเน่า เปิดไม่ติดเลย...

ไม่รู้จะทำยังไง ก็โทรหาพี่ก๊อกก่อนเลย

พี่ก๊อกถามมาคำแรก เสียบปลั๊กหรือยังหนู...

-*-

แต่สรุป...วันรุ่งขึ้นก็เอาไปเปลี่ยน ซื้อมาจากร้านไหน ก็เปลี่ยนร้านนั้นอ่ะค่ะ

เขาก็ดีนะคะ เปลี่ยนให้เลยไม่มีข้อโต้แย้ง

คือไม่ว่าเครื่องจะเป็นอะไรก็ตาม ถ้าไม่พอใจภายใน 7 วัน แล้วสมเหตุสมผล เขาก็เปลี่ยนให้นะคะ

มีความสุข

ถ้าคุณเต้ยเซ็งจริงๆ ก็เอาไปเปลี่ยนเหอะค่ะ ซื้อมาตั้งหลายตังค์ ยิ้ม

10285
:D

ตอนนั้น เอากลับมาแล้วเน่า เปิดไม่ติดเลย...

ไม่รู้จะทำยังไง ก็โทรหาพี่ก๊อกก่อนเลย

พี่ก๊อกถามมาคำแรก เสียบปลั๊กหรือยังหนู...

ถามเผื่อเอาไว้ เผื่อคนเขาตื่นเต้น จนบางทีก็ลืมไปน่ะ

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

1480
ถ้ายังอยู่ในเงื่อนไข 7 วัน

แล้วเปลี่ยนได้ผมว่ารีบเอาไปเปลี่ยนก่อนดีกว่าครับ ลีลาเดี๋ยวจะเลย 7 วันซะก่อน ฮา~

10
ครับเอาไปให้ที่ร้านดูมาละครับ

ครับเอาไปให้ที่ร้านดูมาละครับ เขาบอกว่าให้เอาเครื่องมาเปลี่ยนวันศุกร์

ยังไงขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านครับ

od2504's picture
1077
/ผมเดาว่า

/ผมเดาว่า อาจไม่ง่ายอย่างที่คุณ toeyez คาด
/ที่บอกว่า "ให้เอาเครื่องมาเปลี่ยน ..." นั้น ไปไปมามา จะเป็นว่า "ให้เอาเครื่องมาดูก่อน"
/การเดานี้ ผมได้จากประสบการณ์ตรงด้วยตนเอง ทางร้านเขาจะวิเคราะห์อาการก่อน มีการถ่ายภาพ ซักประวัติหลายตะหลบ และท้ายที่สุดจบลงที่จะเอาเครื่องเข้าไปพิจารณาการเครมได้หรือไม่ที่บริษัท (แม่) ใช้เวลาประมาณ 2-3 สัปดาห์ หมายความว่ายังไม่ได้เครื่องใหม่กลับบ้านในวันนั้น
/ด้วยเหตุนี้ ปัจจุบันผมก็ยังใช้เครื่องที่มี dead Pixel อยู่ครับ (ปลงได้ แม้จะรู้ว่าเครมได้ก็ตาม) แต่ก็ดีที่ว่า DP นี้ไม่ลุกลามเหมือนไข้หวัด 2009

10
ถ้ายุ่งยากอย่างคุณ od2504

ถ้ายุ่งยากอย่างคุณ od2504 ว่าจริง ผมก็คงทน dp ละครับ

แต่วันนี้ทางร้านก็ทดสอบเครื่องผมเรียบร้อยแล้วนะครับ

ผลเป็นยังไงเด่วจะโพสบอกอีกทีนะครับ

1480
เอาใจช่วยครับ

หวังว่าคงได้ยินข่าวดีนะครับ ยิ้ม

mike's picture
104
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ หมดกัน 2

รักนะ

10
ผมโทรถามทางร้านละครับ เขาบอกว

ผมโทรถามทางร้านละครับ

เขาบอกว่าได้เครื่องใหม่เลยครับ วันศุกร์

317
อู้ววววว

ดีใจแทนด้วยนะครับ

เออ แนะนำนะครับ ไปรับเครื่องใหม่ save โปรแกรม check dp ใส่ hhd ไปด้วยนะครับ เช็ค สดๆจากที่ร้านเลยจะได้ไม่ต้องยกไปยกมา

10
ขอบคุณครับ

ครับ ที่จริงที่ร้านเขาก็ลงให้ละครับตัวเช็ค dp แล้วก็มีพวกโปรแกรมพื้นฐานหลายๆตัว

คือตอนที่ซื้อศุกร์ที่แล้วรีบ เพราะร้านกำลังปิดน่ะครับ เลยไม่ค่อยได้เช็ค ก็กลัวเหมือนกันจะมีปัญหาไหม

สุดท้ายเลยเจอจนได้ แต่ก็ยังดีครับ ที่ร้านให้เคลม

PaizA_KunG's picture
19
ผมก็เพิ่งไปเปลี่ยนมาครับ

ซื้อมาได้ประมาณ 6 วัน เล่นอยู่ดีคับ แล้วมันก้อค้างไปเลย หน้าจอขึ้นเป็นแบบ บาโคด

พอผมปิดเปิดเครื่องใหม่มันก้อไม่ขึ้นอะไรอีกเลย แถม มีเสียงเตือนด้วยดัง ตี๊ด ตี๊ด ตี๊ด 3 ครั้ง ตลอดเลย น่ากลัวมากกกก

พอไปสอบถามที่ร้าน เค้าก็บอกมีน้อยมากที่จะเกิดอาการแบบนี้ ดีนะคับ เป็นวันที่ 6 ร้านที่ อเวนิว นวมินท์ เค้าเลยเปลี่ยนเครื่องให้เคับ

ปล. ทุกวันนี้ก็ยังไม่รู้ว่าอาการแบบนี้มันคืออะไร ทางร้านก็ยังไม่รู้เลย อิอิ แอบถาม

317
ยินดีด้วยกับทั้งคู่เลยนะครับ

ขอต้อนรับเข้าสู้โลกของ Mac อย่างเป็นทางการและขอให้สนุกกับการใช้ Mac นะครับ !!

MrVadh's picture
9
Welcome krub

ยินดีต้อนรับด้วยจร้าว ขอให้ happy กับ mac คับ

od2504's picture
1077
ยินดีด้วยครับ

ยินดีด้วยครับ (คนมีบุญมักเป็นเยี่ยงนี้)