PingKo's picture
20
ชื่อ :
ปิง
คติประจำตัว :
ลิขิตฟ้า หรือ จะสู้ มานะ คน
หน้้าที่การงาน :
design Engineer ออกแบบไฟหน้าให้รถญี่ปุ่น
เริ่มใช้แมคได้ยังไง :
เค้าว่า OSX เสถียร เลยลองซื้อมาใช้ดู
รู้จักเวป แมคมือใหม่.คอม ได้อย่างไร :
กูเกิลเจอจ้า
สิ่งที่อยากจะบอก.. :
ฝากตัวด้วยจ้า

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับครับ

ยินดีต้อนรับคุณปิงครับ

design Engineer ออกแบบไฟหน้าให้รถญี่ปุ่น

อาชีพนี้เพิ่งเคยเห็นครับ ทำงานเป็นยังไงบ้างครับเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ ยิ้ม

Nannie's picture
600
นั่นสิคะ

ยินดีต้อนรับค่า

อยากรู้ด้วยว่า design Engineer ออกแบบไฟหน้าให้รถญี่ปุ่น เป็นยังไง

แล้วแตกต่างจากออกแบบไฟท้ายไหมค่ะ มีความสุข

20
คล้ายกันคับ

ทำงานบริษัทจิงๆต้องเรียกว่าโรงงานด้วยถึงจะถูก ก้อ เป็น บริษัท OEM ให้พวก Honda yamaha Suzuki Toyota และอื่นอ่ะคับ ชื่อบริษัท Thaistanley หากสังเกต ไฟหน้าไฟท้าย รถ ดีๆ จะมี คำว่า Stanley ด้วย นั่นแหล่ะ ใช่เลย
ส่วนการออกแบบ ต่างกันไม๊ ไฟหน้าไฟท้าย ไม่ต่างครับ ความรู้พื่นฐานจะคล้ายๆกัน แต่ไฟหน้า จะ ยากกว่าตรงที่ ต้อง ออกแบบ ให้แสงที่ออก จากรถ ตรงตามกฎหมาย ที่ เค้ากำหนดไว้ด้วย ส่วนไฟท้าย จะยากตรงที่ ออกแบบให้สวยงาม แผนกผม เค้าแบ่ง แยก ระหว่าง ไฟหน้า และ ไฟท้าย ซึ่ง ผมเผอิญ อยู่ทีม ทำไฟหน้า โมเดลส่วนใหญ่ ที่ได้ก้อคงเป็นแต่ไฟหน้า อ่ะคับ พิมยาวนะเนี่ยย แหะๆ -.-

nickoe's picture
4320
จำได้ว่า

ผมเคยไปทัวร์โรงงาน stanley ครับ ตอนเรียนอยู่
ใข่อยู่แถวปทุมธานีรึเปล่าครับ

Nannie's picture
600
อืม...

ถ้าเป็น OEM ส่วนใหญ่ก็เป็นแบบตามที่ลูกค้า design มาแล้วใช่ไหมอ่ะค่ะ

แอบสงสัย =)

20
ใช่แล้ว

ใช่แล้วครับ อยู่ ที่ ปทุม
ส่วนการออกแบบนี่ ลูกค้ากำหนด พวก Design Surface มาให้ และลักษณะพวกรูปร่างของโคมไฟมา
คร่าวๆอ่ะคับ

nickoe's picture
4320
ยินดีต้อนรับครับ

แวะมาเฮฮาได้เรื่อยๆนะครับ

20
ค๊าบ

ไว้จะไปแจม กระทู้อื่นๆนะคับ