ลบโปรแกรมอย่างไรให้เครื่องสะอาด???

kanomdesign's picture
4
อยากจะลบโปรแกรม แต่ก็ไม่แน่ใจว่า ลบอย่างไรจึงจะถูกวิธีที่สุด ไม่มีผลกระทบกับเครื่องและไม่เกิดขยะ
เพียงแค่เอาโฟล์เดอร์ในแอพพลิเคชั่นออกแค่นั้นหรือเปล่า??

ikok's picture
10285
เรื่องการ uninstall app

แบบย่อ : เอาลงถังได้เลยโดยส่วนใหญ่นะครับ แต่จะมีไฟล์เหลือทิ้งเอาไว้บนเครื่องบ้าง (ขนาดไม่กี่ไม่ใหญ่ครับ ไม่ต้องกังวล)

แบบละเอียด : ลองเข้าไปดูที่นี่นะครับ ผมเขียนเกี่ยวกับเรื่องนี้ไว้บ้างแล้ว =)
http://macmuemai.com/content/589

pippo's picture
2469
เพิ่มให้ 1 ตัวครับ Freeware

ลองใช้ดูครับ ใช้ง่ายดีครับชื่อ AppCleaner
http://www.macupdate.com/info.php/id/25276/appcleaner

10285
ขอบคุณครับ ^^

ขอบคุณคุณ pippo นะครับ ยิ้มปากกว้าง

4
แหล่มเลย

ขอบพระคุณทุกท่านครับ...

od2504's picture
1077
/เมื่อมีขยะในถัง หากไม่ลังเล

/เมื่อมีขยะในถัง หากไม่ลังเล ผมมักชอบใช้ Secure Empty Trash ... มากกว่า ET ธรรมดา มันอาจทำให้เสียเวลามากหน่อย แต่ผมคิด (ไปเอง) ว่ามันช่วยไม่ให้มีขยะตกค้าง
/บางครั้งหลังจากใช้ AppCleaner และ Secure Empty Trash เครื่องจะเทขยะให้ผมนับหมื่นไฟล์ ซึ่งผมก็มานั่งนึก (เอาเองอีกแล้ว) ว่า หากเรา ET ธรรมดา แล้วไฟล์นับหมื่นนั่นมันไปไหนได้รวดเร็วปานนั้น
/ณ วันนี้ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าผมคิดผิดหรือเปล่า (เพราะระยะหลัง ผมชักสงสารฮาร์ดดิสก์แล้ว เพราะบางทีต้องใช้เวลาหลายชั่วโมง กว่าจะเททิ้งหมด)

10285
ปรกติถ้าใช้ app cleaner นะครับ

เขาจะไปเอาไฟล์ที่เกี่ยวข้องลงถังมาให้ด้วย ส่วนใหญ่ไฟล์พวกนี้เป็น preference ไฟล์ เอาไว้เก็บข้อมูล setting ต่าง ๆ ของโปรแกรมนั้น ๆ อีกทีนึง มีขนาดเล็กมากครับ เราเก็บเอาไว้ก็ได้ เผื่อว่าวันหน้าเราเปลี่ยนใจลงโปรแกรมตัวเดิมอีก พวก setting ที่เราเคยตั้งเอาไว้จะกลับมาครับ =)

บางโปรแกรมมีไฟล์ที่เกี่ยวข้องเยอะครับ เราเลยเห็นไฟล์โผล่มาเต็มเลยเวลาลากโปรแกรมหลักลง trash

pippo's picture
2469
Secure Empty Trash ควรใช้กรณีดังนี้ครับ

ไฟล์หรือเอกสารส่วนตัวที่สำคัญ ที่ไม่ต้องการให้ผู้อื่นรับรู้ไม่ว่ากรณีใด การ Empty Trash ปกติยังคงสามารถ Recover File ขึ้นมาได้ด้วยโปรแกรมที่ถูกสร้างขึ้นเพื่อการ Recover โดยเฉพาะ เช่น Data Rescue ไม่ว่าจะผ่านไปนานกี่ปีหากไม่มีการ Fomat Harddisk ใหม่ยังคง Recover ไฟล์ได้ครับ

ดังนั้นเมื่อไหร่ก็ตามที่จะเลิกใช้เครื่องคอมฯ นั้น แล้วจะให้ใครใช้ต่อหรือขายไป ควรทำการ Format Harddisk ก่อนครับ หรือเอาแบบปลอดภัยที่สุดก็ถอด Harddisk ออกเลยครับ เพราะแม้แต่การ Format Harddisk ยังมีระดับเลยครับ เอาแบบ Quick Format หรือเลือกแบบ Zero Out of Data ซึ่งผมยังสงสัยเลยว่าแบบ Quick Format น่าจะมีพวกระดับเซียน Recover ข้อมูลได้อยู่นะ

แนะนำว่าอะไรที่สำคัญๆ ให้เก็บไว้ในรูปของ Sparse Disk Image ที่ได้ใส่รหัสป้องกันไว้ด้วยจะดีกว่าครับ หรือที่ดีที่สุดให้เก็บไฟล์ Sparse Disk Image ลงแผ่น CD / DVD ที่คุณภาพดี และกันเหนียวด้วยการเก็บไว้ 2 Copy ก็ดีครับ และเลือก Secure Empty Trash เพื่อลบออกจาก Harddisk

สรุปว่าควรเลือกใช้ Empty Trash หรือ Secure Empty Trash ตามความสำคัญของไฟล์ครับ

10285
ขอบคุณครับ

ขอบคุณคุณ Pippo สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

เดี๋ยวผมเก็บกระทู้นี้เข้า how-to ดีกว่า ยิ้ม

1077
จากความกรุณาของคุณ Pippo

จากความกรุณาของคุณ Pippo ทำให้ผมได้ข้อสรุป ในประเด็นที่ผมสนใจ ดังนี้

-ประเด็นของการเลือกใช้ Empty Trash หรือ Secure Empty Trash นั้น ได้ความกระจ่างชัดว่า "ขึ้นอยู่กับความสำคัญของไฟล์" นั้นๆ

-ประเด็น "ขยะตกค้าง" ผมได้ความมั่นใจว่า Secure Empty Trash ช่วยได้ดี หลังการลบ Application ออกจากเครื่อง โดยประเด็นนี้ ผมเชื่อมโยงจากคำแนะนำของผู้รู้หลายท่านที่ว่า "ให้ฟอร์แมตเครื่องและลง OSX ใหม่บ้าง เมื่อใช้เครื่องมานานหลายปีแล้ว" นั่นหมายความว่าขยะที่เกิดขึ้นจากการเทด้วย Empty Trash ได้สะสมและสร้างปัญหา นั่นเอง

ทุกวันนี้ ผมใช้ Secure Empty Trash ทุกครังที่ต้องการเทขยะ ด้วยความมั่นใจว่า "ทำให้เครื่องสะอาดชัวร์" และไม่กังวลเรื่องเครื่องทำงานช้าลง หรือต้องฟอร์แมตในอนาคต

ขอบคุณครับ

10285
ที่จริงจะ empty เฉย ๆ ก็ได้นะครับ

ข้อมูลถึงจะยังอยู่ แต่ก็จะอยู่เป็นการชั่วคราว หรือจนกว่าจะมีข้อมูลใหม่มาเขียนทับอันเดิมลงไป เปิดโอกาสให้โปรแกรมพวกู้ข้อมูลสามารถนำข้อมูลที่ถึงจะ empty trash ไปแล้วแต่ถ้ายังไม่ถูกเขียนทับ ก็จะยังกู้คืนมาได้อยู่ครับ

ไม่ได้สร้างภาระให้กับเครื่องนะครับ =)

1077
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ

4
ได้ข้อมูลเพิ่มเติมดีครับ

เยี่ยมยอดมากเลยครับ