สังคายนา Macbook Pro(13" Early 2011)

tegus_nanniz's picture
7
สวัสดีคะ ทุกท่านค่ะ

วันนี้แนนจะรบกวนขอปรึกษาหน่อยค่ะ คือว่าน้าแมคของหนูเริ่มออกอาการแล้วค่ะ
1. แบตบวม ดัน Trackpad โก่งตัวขึ้นมา
2. สายเปื่อย ไฟตรงหัวชาร์จไม่ติดแล้วแต่ไฟยังเข้าเครื่อง ชาร์จได้ปกติค่ะ
3. มีความช้า ยืดยาด คิดนาน

ที่นี้แนนคิดว่าแนนอยากจะเปลี่ยนแบตใหม่ ซื้อสายชาร์จใหม่ และใส่ ssd ค่ะ แนนเลยอยากปรึกษาว่า ควรเปลี่ยน ssd 256GB หรือ 512GB ดีค่ะ? คิดว่าเปลี่ยนรอบนี้คงใช้ไปอีก 2-3 ปีแล้วค่อยเก็บตังซื้อใหม่ ตอนนี้ไม่ไหว แกลบมาก

รบกวนด้วยนะคร๊าบบบบบบ ยิ้ม

ichi's picture
60
สมควรซ่อมด่วนระวัง Trackpad จะพัง

ถ้าแบคดันข้นมาขนาดนั้นข้างในจะบวมมาก ๆ ถ้าแกะออกดูจะหวาดเสียวสุด ๆ เหมือนมันจะระเบิดออกมา ต้องถามตัวเองก่อนว่างบอัพเกรดมันประมาณเท่าไหร่ อัพไปอัพมาราคาไปครึ่งค่อนของเครื่องใหม่ก็ไม่น่าคุ้มเท่าไหร่นะครับ

Battery: ถ้าไม่ชำนาญหรือแะเปลี่ยนเองไม่เป็นต้องไปเปลี่ยนแบตที่ศูนย์ ค่าแบตน่าจะราว ๆ 4-5000 บาทครับ ถ้าคิดว่ามันแพงจะมีแบตเทียบราคาประมาณ 2000 บาท จากร้านดังแห่งหนึ่ง หรือไปให้ที่ร้านเปลี่ยนก็ได้ มีรับประกัน 6 เดือน ถ้าจะแกะเองก็คลิปเยอะแยะไม่ยากเท่าไหร่

SSD: ส่วน SSD เปลี่ยนเถอะครับ ถ้ายังใช้ HDD อยู่ พอเปลี่ยนเป็น SSD แล้วมันเร็วขึ้นอย่างกับเครื่องใหม่ แบบเปลี่ยนโลกไปเลย ส่วนความจุ SSD ต้องถามตัวเองว่าขนาดไหนพอ SSD ก็มีหลายระดับ มีทั้งประกัน 3 - 5 ปี จนถึงประกันตลอดอายุการใช้งาน ซึ่งราคามันก็ตั้งแต่ 4000 ไปถึงหลักหมื่น

MagSafe: ราคา MagSafe 60 Watt จากศูนย์/online ราคา 2900 บาท (หรือจะหามือ 2 แต่อาจจะหายากหน่อย)

เอาคร่าว ๆ ราคาแบบประมาณการ ราคาหรือยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นอาจแพงหรือถูกกว่านี้
1) แบตศูนย์ + SSD Samsung 250 GB+ MagSafe = 5000+4000+2900 ~ +/- 11900 (SSD 500 GB + ประมาณ 3000)
2) แบตเทียบ + SSD Samsung 250 GB + MagSafe = 2000 +4000+2900 ~ +/- 8900
3) เอา SuperDrive DVD ออก (ถ้ามันพังหรือไม่ใช้แล้ว) แล้วเอา.HDD ตัวเดิมย้ายไปใส่แทน ได้พื้นที่เพิ่มเท่ากับ SSD ใหม่ + HDD ตัวเก่า เสียค่า Bay ใส่อีกประมาน 500 บาท

หรือจริง ๆ ถ้าไม่ได้เก็บข้อมูลอะไรมากเน้นเเก็บที่ External HDD เอา SSD 120 GB งบก็จะลดลงมาอีกราว 2000 ลองดูครับ!!!!