ทำไม battery health ใน 10.8 ไม่ขึ้น?

ikok's picture
10285
ผมได้รับอีเมล์สอบถามมาแต่ไม่ทราบจริง ๆ เลยอยากเอามาถามในบอร์ดครับ (เพราะว่ายังไม่ได้ใช้ 10.แจ่ม เนื้อหามีดังนี้ครับ

พอดีมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ battery health หน่ะค่ะ เป็นมือใหม่เพิ่งหัดใช้แม็คด้วย
เพราะเพิ่งถอย MBP retina 13'inch มาได้ 17 วันเท่านั้นเอง
อยากทราบว่า ทำไม battery health ของไอซ์มันไม่ขึ้นคำว่า condition เลยล่ะค่ะ?
หรือว่าต้องเข้าไปตรงไหน? เพราะเข้าไปที่ system preference ก็หาไม่เจอ รบกวนตอบแนะนำทีนะค่ะ
battery health ที่โหลดมาเป็นรูป แบตแนวนอนมีขีดห้าขีดห้าสีในตัวแบตหน่ะค่ะ >_<

pippo's picture
2469
เข้าใจว่า

เจ้าของคำถามคงหา Battery Health ผิดที่ เพราะจะต้องเข้าไปหาที่ About This Mac > More Info > System Report > Power ครับ แต่เจ้าของคำถามไปหาที่ System Preferences เลยไม่เจอ

ส่วนที่เค้าโหลดมามันเป็น App ฟรีใน App Store ครับ (แบตแนวนอนมีขีดห้าขีดห้าสีในตัวแบต) ซึ่ง App ตัวนี้ไม่มีบอก Condition ครับ

ice's picture
4
ขอบคุณมากค่ะ ^___^

เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณมากๆเลย อยากถามต่อว่า ถ้า condition เป็น normal ทั้งๆที่เพิ่งซื้อมา มีความผิดปกติอะไรหรือเปล่าค่ะ?
แล้วตอนชาร์จๆไปเนี้ย current max มันลดลงด้วยอะค่ะ ตั้งเกือบ300 mAhแหนะ :'(
รบกวนตอบทีน่ะค่ะ พอดีมือใหม่จริงๆ ไม่รู้อะไรเลย แฮ่ะๆ

pippo's picture
2469
ปกติครับ

ผมซื้อปลายปี 2010 นับตั้งแต่วันที่ซื้อมาจนตอนนี้ (เข้าปีที่ 3) Condition ก็เป็น Normal เหมือนเดิม ส่วน Cycle อยู่ที่ 246

อย่าไปสนใจมากเลยครับ ของซื้อมาใช้งานก็ย่อมมีเสื่อมตามปกติ ใช้ให้ถูกวิธีไว้ก็พอครับ จะช่วยยืดอายุการใช้งาน

เสียบชาร์จประจุไฟให้เต็ม (ไฟเป็นสีเขียว) ทิ้งไว้อย่างน้อยประมาณ 3 ช.ม. (ผมทิ้งไว้ตอนนอนเช้ามาค่อยถอดออก) จากนั้นก็ใช้ไปเรื่อยๆ จนเหลือต่ำกว่า 10% ผมจึงเริ่มเสียบสายชาร์จใหม่ ทำแบบนี้เสมอๆ ครับ

บางคนบอกว่าไม่จำเป็นต้องเสียบทิ้งไว้ เต็มแล้วถอดได้เลย อันนี้ก็แล้วแต่ครับ เชื่อแบบไหนก็ตามนั้น ผมทำของผมแบบนี้กับอุปกรณ์กล้องถ่ายรูป, กล้อง VDO, Mobile Phone ที่ผมใช้ทุกตัวผมไม่เคยเปลี่ยนแบตฯ หรือแบตฯ เสื่อมเลย มีแต่ส่วนอื่นเสียหรือเสื่อมไปก่อนแบตฯ ทุกที

ikok's picture
10285
อย่ากังวลไปครับ

ปรกติความจุเป็นตัวเลขที่เปลี่ยนแปลงได้ตามระยะเวลาที่ผ่านไปครับ (อาจจะเกี่ยวกับอูณหภมิขณะนั้นด้วย)

ให้สงเกตแค่ว่า แบตมีการเก็บประจุเมื่อชาร์จ และใช้งานได้ตามความเหมาะสมแค่นั้นก็พอครับ ยิ้ม

ส่วนคำแนะนำเรื่องการชาร์จ ก็ตามคุณ pippo เลยครับ ชาร์จไฟให้เต็ม แล้วเอาปลั๊กออก ให้ใช้ไฟจากแบตฯ บ้าง เพื่อเป็นการให้เกิดไฟไหลเวียนในตัวแบตฯ ซึ่งจะเป็นผลดี มากกว่าผลเสียในระยะยาวครับ ยิ้ม

Nu-eMMa's picture
1837
ไม่ได้ตรวจดูซะนาน...

ของเอ็มปาไป Cycle Count: 789 แล้วค่ะ ช่วงหลังเสียบไว้ตลอดเลยค่ะ เพราะทำงานกะที แย่จังแหะๆ ต้องกลับมาดูแลน้องแบตซะละ ^0^ ขอบคุณพี่ก๊อก ที่ช่วยตอกยำ... อิอิ ช้าหน่อยแต่ก็ดีกว่าไม่ทำ 555