mac ขื้นแบบนี้อ่ะครับ

tonlyosaki's picture
198
ต้องทำยังไงครับ ใช้ mac ไม่ได้เลยตอนนี้

AttachmentSize
image_1352637548669755_1.jpg39.13 KB
minemind's picture
3876
ถ้ากรณีนี้ ถ้าลง os ทับไป

ถ้ากรณีนี้ ถ้าลง os ทับไป ก็เปิดได้นะครับ แต่ไฟล์ข้อมูลบน hdd จะหายหมด

ถ้ายังต้องการข้อมูลเดิม ผมแนะนำว่าอย่าทำอะไรกับมัน แล้วยกไปที่ shop ดีกว่าครับ อาจจะต้องเสียเงิน 1000-2000 และเตรียม external hdd ที่มีความจุเพียงพอต่อการ backup ข้อมูลที่ต้องการด้วย น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด

หรือถ้ามีความชำนาญพอที่จะลง os บน external hdd โดยแบ่ง partition แยกออกมาแล้ว boot ผ่าน external และเข้าไปดึงข้อมูลเก่าออกมา อย่างนี้ก็ได้ครับ

tonlyosaki's picture
198
เราดืงข้อมูลออกมาก่อน

ได้ไหมครับ แบบ time machine หรือต้องไป shop อย่างเดียว?

minemind's picture
3876
ถ้าเคยทำ time machine ไว้

ถ้าเคยทำ time machine ไว้ และไม่ต้องการข้อมูลบนเครื่อง ใช้ ณ ปัจจุบัน restore กลับไปผ่าน time machine ก็ได้ครับ