เรื่องตลก แต่กลับงงๆ แล้วขำไม่ออก

pippo's picture
2469
เรื่องมีอยู่ว่า ผมมี iMac Intel Early 2008 อยู่ 1 ตัว เกิดมีอาการจอเป็นเส้นตรงบางๆ จากบนลงล่าง 2 เส้น (มาทีละเส้น) รู้สึกรำคาญตา หงุดหงิดอยู่พักใหญ่ เลยตัดสินใจโทรฯ ถามที่ Mac Center เรื่องค่าใช้จ่ายในการซ่อมเปลี่ยน Panel จอ ได้ยินทางปลายสายตอบค่าใช้จ่ายมาก็กลืนน้ำลายดังเอื้อก! แม่เจ้า! 2 หมื่นกว่าบาท แถมยังบอกมาว่าตอนนี้ราคามือ 2 รุ่นนี้ ไม่เกิน 2 หมื่นบาท พี่จะซ่อมหรือ?

เงินเงินเงิน เงินเงินเงิน เงินเงินเงิน

นั่งคิดอยู่สักพัก นึกขึ้นได้ว่ามีร้านที่รู้จักอยู่หลัง ม.จันทรเกษม เลยลองโทรศัพท์ไปถาม เค้าตอบกลับมาว่า ราคา 1 หมื่น 1 พันบาท (รวมค่าเปลี่ยน) อะไหล่เป็นของใหม่สั่งเข้ามา แต่ตอนนี้ของหมดต้องรอ 2 อาทิตย์ อืม....ค่อยเบาหน่อยอย่างน้อยราคาก็ถูกกว่า Mac Center ครึ่งนึง เอ้า! รอก็รอ

แห่ะ ๆ 1 แห่ะ ๆ 1 แห่ะ ๆ 1

วันต่อมาผมได้มีโอกาสคุยปรับทุกข์กับเพื่อนที่อยู่ทางภาคเหนือ เรื่องนี้พอดี ซึ่งจำได้ว่าเค้าเองก็ซื้อเครื่องรุ่นนี้พร้อมๆ กับผม ก็ได้เรื่องครับเพราะเค้าบอกผมว่าของเค้าบอร์ดพังไปเป็นปีกว่าแล้ว มันเปิดไม่ติด ส่งเข้าที่ iStudio แล้วเค้าส่งต่อ Mac Center เค้าบอกว่าบอร์ดพัง เปลี่ยนบอร์ด 2 หมื่น 5 พันบาท เพื่อนผมเลยไม่ซ่อม เพราะคิดแล้วว่าไม่ค่อยคุ้ม เลยทิ้งเครื่องไว้ที่ iSudio (ในกรุงเทพฯ) เผื่อว่าจะขายให้คนอื่นเอาไปทำอะไหล่ ผมเลยถามไปว่างั้นเราจะเอา Panel จอของเขามาเปลี่ยนใส่เครื่องเรา แล้วเราจะจ่ายสตางค์ให้ เค้าก็บอกเอาไปเลยเพราะทิ้งมาปีกว่าแล้ว

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

ผมเลยติดต่อไปที่ iStudio ขอรับเครื่องของเพื่อนมาแล้วยกไปให้ทางร้านที่อยู่หลัง ม.จันทรเกษม ให้ช่วยเปลี่ยน Panel จอให้ พอเค้าเห็นเครื่อง iMac ของเพื่อนผมที่อยูในสภาพเหมือนของใหม่ๆ เค้าบอกว่า บอร์ดรุ่นนี้ผมก็มีอะไหล่ ราคาอยู่ที่ 8 พันกว่าบาท แต่คิดว่ามันไม่น่าจะเป็นที่บอร์ด น่าจะเป็นที่การ์ดจอมากกว่า ซึ่งเค้ารับซ่อมอาการนี้บ่อยๆ สำหรับรุ่นนี้ แล้วถ้าเป็นการ์ดจอคงไม่เกิน 5 พันบาท (มีอะไหล่ด้วย) ผมเลยทิ้งไว้ให้เค้าตรวจสอบอาการก่อน

สงสัย? สงสัย? สงสัย?

วันต่อมาเค้าโทรมาบอกว่า สรุปแล้วเครื่องของเพื่อนผม ที่ตอนแรกตั้งใจจะเอามาทำอะไหล่ กลับเสียที่การ์ดจอ และค่าเปลี่ยนถูกกว่ามาก เค้าซ่อมเสร็จแล้วให้มารับได้เลย ส่วนบอร์ดไม่ได้เสียใดๆ เลย

ตะลึง 2 ตะลึง 2 ตะลึง 2

ผมโทรฯ ไปบอกเพื่อนเล่าให้เค้าฟัง เค้าดีใจมากที่จะได้ลูกรักกลับมา แต่เค้าก็เซ็งมากว่า นี่ถ้าเค้าเสียเงินซ่อมไปคราวนั้น 2 หมื่น 5 พันบาท โดยที่เค้าก็ไม่รู้เลบว่าบอร์ดมันเสียจริงๆ หรือเปล่า? คงจะเป็นค่าโง่ที่ราคาแพงพอสมควร

เศร้า เศร้า เศร้า

ผมเลยบอกเค้าว่า เออนะ ขนาดคนป่วยหนักไปพบหมอคนที่ 1 วินิจฉัยว่าเป็นโรคร้ายแรงต้องผ่าตัดค่าใช้จ่ายเป็นหลายแสน คนที่เค้ารอบคอบหน่อยเค้าก็จะไปพบหมอคนที่ 2 คนที่ 3 เพื่อตรวจและดูคำวินิจฉัย ถ้ามันตรงกันทั้งหมด 3 คน ก็คงต้องรักษากันไป ไม่เคยคิดเลยว่าเครื่อง iMac เสียนี่ จะต้องตรวจสอบค่าซ่อมแซมจากที่อื่นๆ ก่อน อย่าบุ่มบ่ามรีบตัดสินใจ จะกลายเป็นเสียค่าโง่อันเจ็บแสบ

หมดกัน 2 หมดกัน 2 หมดกัน 2

ส่วนเครื่อง iMac ของผมเลยต้องนอนรออะไหล่อีก 2 อาทิตย์ต่อไป ส่วนเครื่องของเพื่อนผมเค้าบอกว่าฝากให้ใช้ไปก่อน แล้วมีโอกาสมา กทม. เมื่อไหร่ค่อยมารับกลับไปครับ

มีความสุข มีความสุข มีความสุข

เล่าสู่กันฟังเป็นประสบการณ์นะครับ ไม่ได้ให้ร้ายใคร ไม่ได้เชียร์ใคร เพียงอยากจะแชร์ประสบการณ์เล่าสู่กันฟัง ซึ่งทั้งหมดเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริงๆ ครับ

แอบเคือง แอบเคือง แอบเคือง

minemind's picture
3876
จำ จำไว้นะเธอ

โอ้ ขอบคุณประสบการณ์ดีๆที่มาแชร์ให้น้องๆฟังนะครับ

nickoe's picture
4320
ขอบคุุุุณครับ

ตลกไม่ออกจริงๆนะ
โดยเฉพาะหมอแรกที่น่าจะเชื่อถือได้ที่สุดแล้ว
กลับกลายวินิจฉัยผิดไปได้นี่ (หรือว่าเป็นวิธีโขกสับวิธีใหม่)

2469
เรื่องธุรกิจนี่

เชื่อใจกันยากจริงๆ นะครับ อย่าเผลอ อย่าพลาด อย่ารู้น้อย พร้อมจะถูกฟันหัวแบะ กระเป๋าฉีกทันที

mong's picture
39
Mac center สาขาไหนครับ

Mac center สาขาไหนครับ บอกได้มั้ยครับ

2469
อันนี้

ไม่ทราบจริงๆ ครับ เพราะเป็นการส่งต่อของ iStudio ซึ่งเค้าไม่ได้แจ้งให้เพื่อนผมทราบน่ะครับ

แต่ประเด็นที่อยากจะสื่อคือว่า อยากให้พวกเราผู้บริโภค มีความรอบคอบ ตรวจสอบให้แน่ชัดก่อนครับว่ามันเสียจริงๆ ประมาณว่าควรจะมี second opinion ก่อนตกลงซ่อม สำหรับราคาค่าใช้จ่ายที่สูงๆ แบบนี้ครับ

ikok's picture
10285
ขอบพระคุณสำหรับเรื่องนี้ครับ

รู้สึกยินดีด้วยกับเพื่อนของคุณ pippo ที่ได้ลูกรักกลับเข้าไปอยู่ในมืออีกครั้งนึง

นี่ผมนึก ๆ ว่าถ้าผมต้องตัดใจทิ้งเครื่องไปเป็นอาหลั่ยให้คนอื่น ผมคงรู้สึกเสียดายเป็นที่สุด แห่ะ ๆ 1

นอกเรื่อง: ผมอ่านเรื่องนี้แล้วนึกถึงโพสนี้ในพันทิปขึ้นมา ... ครับ
http://www.pantip.com/cafe/siam/topic/F12570490/F12570490.html

2469
อืม...

ตามไปอ่านมาแล้วถ้าเป็นเรื่องจริง ก็ขำไม่ออกเช่นกันครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ขำยากค่ะ

ขอบคุณประสบการ์ณ นะค่ะ

INNOVATION's picture
343
=v= ที่คุณ kok link ให้อ่าน

=v= ที่คุณ kok link ให้อ่าน .. นั้นสิเนอะ เรามั่นใจเกินต้องหาข้อมูลก่อนจะตัดสินใจอะไรอยู่เสมอ ๆ ๆ .. ไม่งั้น เศร้าไปนานาเลย ..