ช่วยด้วยMacPro 2011 เปิดไม่ติดค่ะ

bunyarak's picture
7
คือเคยใช้จนเเบตหมดเเล้วไม่ได้ชาร์ต ไม่ได้ใช้งานนาน
แล้วคราวนี้ก็มาเปิดพร้อมเสียสายชาร์ตเครื่องก็เปิดโปรแกรมเเละเว็บไซต์ต่างๆที่เปิดค้างไว้
ที่ไอคอนเเบตเตอรี่ขึ้น Not charging เลยจะถอดสายไปเสียบรูอื่น ปรากฎว่าเครื่องดับเลย

ก็ลองเปิดใหม่(เสียบสายชาร์จอยู่) หน้าจอขึ้นรูปเเอปเปิ้ลแต่ขึ้น นานมากก
ไฟที่ชาร์จขึ้นสีส้ม เเบตกระพริบสีเขียวจุดเดียว ไฟสีขาวหน้าเครื่องไม่ติด
ตัดสินใจถอดสายชาร์จออกเครื่องก็ดับอีก

ไปหาวิธีแก้มา
เสียสายชาร์ต กดshift+ option+ command ค้าง แล้วไปกดปุ่มเปิด ลองทำแล้วก็เป็นอย่างอาการด้านบนค่ะ

แต่ตอนนี้ตั้งชาร์จไว้โดยไม่เปิดเครื่องไฟกระพริบสีเขียวมาสองจุดแล้ว แต่ยังไม่กล้าลองแก้วิธีเดิมเพราะทำไปสองสามรอบเเล้ว
เลยกะจะรอให้ชาร์จเต็มก่อน

ต้องทำยังไงบ้างคะ แล้วอาจถึงขั้นเสียเลยรึเปล่า
มีวิธีอื่นๆอีกมั้ย

เครียดมากกก ขอบคุณค่ะ

nickoe's picture
4320
ลองรอก่อนครับ

ชาร์จให้เต็มแล้วเปิดดูใหม่
ถ้าไม่ได้ส่งศูนย์ดีกว่าครับ