เปิด iMac ขึ้นมาแล้วเครื่องจอดำมีตัวหนังสือสีขาว

Booy's picture
61
ไม่ทราบมีเพื่อนๆเคยเป็นกันมั้ยครับ พอผมเปิด iMac ขึ้นมาแล้วเครื่องจอดำมีตัวหนังสือสีขาววิ่งๆ เต็มจอแล้วหยุดและก็ค้างแค่นั้น แต่ผมปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็บูทเข้าใช้งานได้ตามปกติ (ถ้าเป็นอีกเดี๋ยวลงรูปให้ดูครับ)

Spec เครื่องผม iMac late 2009 อัพแรม 12 gb (2x2 gb bus 1067 ตัวเดิม และอัพเพิ่ม 4x2 gb bus 1333 จำต้องใช้bus มากกว่า เพราะผมหาซื้อตาม spec ไม่ได้แล้ว) osx เป็น 10.8

พอดีช่วงเวลาอัพเกรดเป็นช่วงเดียวกันเลยไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรครับ

nickoe's picture
4320
อืม

ลองถอดแรมออกทีละตัวครับ
ใช้งานตัวไหนแล้วเจอปัญหานี้
ตัวนั้นน่าจะมีปัญหาครับ

แต่ถ้าลองแล้วเป็นทั้งสองตัว
ลอง backup แล้ว clean install 10.8 อีกทีครับ