badz3ii@msn.com's picture
5
แมคโปร 2011 คะ เวลาถ้าถอดที่ชาร์ตจะเปิดเครื่องไม่ติด แต่ถ้าเสียบที่ชาร์ตไว้ตลอด ก็ใช้งานได้ตามปกติคะ ตรงแบทขึ้น service battrey ค่า Cycle count 210 เองคะ ใช้งานมาได้ ปีนึงเต็มๆ ประกันศูนย์หมด ไม่ได้ซื้อแอปเปิ้ลแคร์คะ เวลาใช้งานคือ ใช้งานตลอดเวลา พักเครื่องบ้างเป็นบางครั้งคะ เวลาใช้ คือ ถ้าถอดที่ชาร์ตออก หลังจากชาร์ตเต็มแล้ว ประมาน 1นาที แบทจะค่อยๆลดฮวบลงมา ทีละ 30เปอเซ็นอะคะ จาก 100 เป็น 70 40 10 แล้วก็ดับไป แบทลดไวมากๆ อยู่ได้ไม่ถึง 3 นาทีเลยคะ ไม่ทราบว่าพอจะแก้ไขได้มั้ยคะ หรือถ้าต้องซื้อแบทใหม่นี่ต้องใช้ค่าใช้จ่ายประมานเท่าไหร่คะ

minemind's picture
3876
battery คงเสื่อมสภาพแล้วครับ

battery คงเสื่อมสภาพแล้วครับ ค่า battery ใหม่ ต้องลองสอบถามจากทาง mac center อีกทีครับเพราะแต่ละรุ่นราคาไม่เท่ากัน ผมว่าไม่น่าจะต่ำกว่า 4500

ikok's picture
10285
ตามที่น้องต่ายแนะนำเลยครับ :)

น่าจะมีค่าใช้จ่าแกะเครื่องแล้วก็เปลี่ยน battery ข้างในครับ

badz3ii@msn.com's picture
5
ขอบคุนมากคะ สำหรับคำตอบ

ขอบคุนมากคะ สำหรับคำตอบ แต่ถ้าใช้งานไปอย่างนี้เรื่อยๆ โดยที่เสียบสายชาร์ตเล่นไป จะมีปันหาอะไรตามมามั้ยคะ

pippo's picture
2469
คำเตือน

แรกๆ คงยังไม่เป็นอะไร จะรู้อีกทีก็ตอนที่แบตฯ มันบวมโป่งจนดันตรง Touchpad ขึ้นมา แล้วก็จะพาให้เสียหายไปด้วย

บางคนก็โป่งดันฝาล่างโก่งจนน่าเกลียด เพราะฝาล่างมันบางมาก ดัดให้เข้ารูปเดิมก็ยาก ถ้าจะเปลี่ยนฝาล่างให้สวยงามเรียบเหมือนเดิมก็เสียเงินอีกกว่า 2500 บาท

ลองพิจารณาดูนะครับ แห่ะ ๆ 1

ikok's picture
10285
ไม่ควรเสียบชาร์จทิ้งไว้ตลอดเวลานะครับ

และตัว cycle count ไม่ได้เป็นตัวบอกอะไรครับ เป็นแค่ตัวเลขอ้างอิงที่เอาไว้ประกอบกับตัวเลขอื่น เพื่อเดาอายุเครื่องกับสภาพการใช้งานคร่าว ๆ ครับ

เช่น เอาไว้ดูประกอบว่าเครื่อง mac ที่อายุ A ปี ชาร์จไปแล้ว XXX รอบ เหมาะสมกับสภาพการใช้งานปรกติหรือไม่ ถ้าตัวเลขต่ำมาก ๆ น่าจะผิดวิสัยการใช้งานปรกติครับ

ไม่มีผลอะไรกับการนำมาใช้ปล่าว ๆ เหมือนตัวเลขไมล์ของรถมือสอง ที่เราต้องนำอายุรถมาประกอบการพิจารณาด้วยเสมอ ๆ

ส่วนเรื่องชาร์จทิ้งเอาไว้ แบตฯ จะตายก่อนวัยอันควรครับ