krukan's picture
17
ibook G4 1.2 GHz PowerPC G4 memory 256 Mb ประมาณปี 2004 (เดาเอาค่ะ เพราะเปิด more info ไม่ได้)
1. เครื่องทำงานช้ามาก สามารถเพ่ิมแรมได้ไหมคะ
2. แบตเตอรี ชาร์ทไม่เข้าแล้ว ถ้าเปลี่ยน ราคาประมาณเท่าไรคะ

pippo's picture
2469
ผมว่า

เพิ่ม RAM ได้อยู่แล้วครับ น่าจะได้สูงสุดที่ 1.25 GB แต่ว่า RAM รุ่นนี้น่าจะหาได้ยากแล้วครับ และคิดว่าเพิ่มแล้วคงจะไม่ช่วยเท่าไหร่ คิดว่าเก็บเอาไว้ดูเล่นเป็นของสะสมดีกว่าครับ (พูดจริงๆ นะ) เพราะเกรงว่าจะเสียเงินไม่คุ้มกับที่จะได้ครับ

ส่วนแบตฯ นี่ถ้าเป็นของแท้ต้องลองสอบถามที่ iSudio หรือ Mac Center นะครับ หรือถ้าไม่มีหาไม่ได้จริง ลองถามร้าน อมร สาขาใหญ่ๆ สักหน่อย ว่าสามารถเปลี่ยนไส้แบตฯ ให้ได้หรือไม่ครับ

pippo's picture
2469
ลืมบอก

ของผมมีอยู่ 1 ตัว เก็บไว้ดูเล่นเหมือนกันครับ แต่แบตฯ ยังชาร์จได้ดีอยู่ เลิกใช้เพราะช้ามากกกกก

krukan's picture
17
ขอบคุณมากค่ะ

ขอบคุณคุณ pippo มากค่ะ
คงต้องเก็บไว้ดูเล่นจริง ๆ แหละค่ะ

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

ในฐาแนะ...ที่ผมไช้รุ่น ประมาณนั้นมาก่อนครับ...ตอนนั้น ลงos 10.4.11 (แผ่น ยังมี อยู่เลยครับ)..ช้ามาก ผมอัพแรมเต้มที่. 1.5G..ก็ ยัง อึด เป้นมาม่า ต้มมา3ชม...ผมเปลี่ยน HDD เป็น 160G ด้วยครับ..พอไช้ ได้นะครับ ..ดูยูทูบ หาข้อมูลในเนต โหลดหนัง....ดู หนัง DVD ธรรมดา.ฟังผี..(Shockfm) พอได้อยู่ครับ...Ram พันทิพย์ อาจจะยังพอหาได้ครับ ราคา 1XXX+แน่นอนครับ..ทำงานได้เหมือน Netbook เครื่องนึง..เปลี่ยนแบต ไม่คุ้มครับ..เอาแค่นี้แล้วเสียบปลั๊กไช้ที่บ้าน แค่นั้น ผมว่า พอแล้วล่ะครับ

ikok's picture
10285
ผมใช้

G4 800 ครับ

เล่นเน็ทได้ ทำอะไรได้หลายอย่าง แต่แบตฯ ไปแล้ว ชาร์ตไม่เข้าแล้ว เก็บสะสมอย่างเดียวครับ body สวยจริง ๆ ยิ้มปากกว้าง