สอบถามเรื่อง แบตเตอรี่ ครับ

BalLo's picture
172
พอดีผมไปอ่านเว็บหนึ่งมาเกี่ยวกับพฤติกรรมการชาร์จแบตของผุ้ใช้ macbook
http://freemac.net/home/topic/8898-แบตเตอรี่สอบถามพฤติกรรมของค/
แต่พอผมอ่านดูส่วนใหญ่เค้าบอกวิธีการของผู้ใช้มาในทางเดียวกันหมดครับ
แต่ที่แปลกมันกลับสวนทางกับที่ท่านก๊อกได้โพสไว้ในเว็บของเรา
http://macmuemai.com/content/4774
แต่ยังไงก็ลองพิจารณากันดูนะครับ

ยังไงผมก็ยังยืนยันทำตามวิธีที่ท่านก๊อกได้บอกไว้แน่นอนครับ

ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
คืองี้ครับ

สิ่งที่พี่ก๊อกเขียนไว้
เป็นการมองไปในทางของการใช้แบตเตอรี่ให้คุ้มค่ามากกว่าครับ
ไม่ใช่ในเชิงของการเก็บรักษาแบตเตอรี่ให้อายุยาวนานอย่างเดียว

พี่ก๊อกได้ให้ความเห็นในทางที่ ถ้าชาร์จทิ้งไว้แล้วไม่ได้ใช้
มันจะเกิดการเสียหรือเสื่อมอยู่ดี โดยที่เราไม่ได้ใช้แบตเลย
เพียงแต่มันอาจจช้าหรือเร็วต่างกันไปในแต่ละคน
เนื่องจากแบตมีการคายประจุเป็นปกติอยู่แล้ว
โดยเมื่อมีการคายประจุลงไปถึงจุดนึง
ก็จะเริ่มมีการชาร์จใหม่เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ

ถ้าได้อ่านวิธีการใช้แบตของ apple เองก็จะมีบอกไว้ว่า
ุถ้าเป็นคนที่ทำงานอยู่กับโต๊ะแล้วชาร์จทิ้งไว้ จะต้องมีการใช้งาน
แบตเป็นระยะ หรือจะต้องทำการ calibrate นานๆครั้งครับ
จะชาร์จทิ้งไว้เลยมันก็ไม่ผิดอะไรครับ เพียงแต่ปล่อยให้มัน
ได้ใช้งานบ้างจะดีที่สุดครับ

od2504's picture
1077
เสนอแนะ

คำถามและข้อวิพากษ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ทั้งหมด ล้วนเกิดจากความพยายามที่จะบำรุง-รักษา "ตัวแบตเตอร์รี่" ของคนที่รัก "โน๊ตบุ๊กส์"
หน้าที่ของโน๊ตบุ๊กส์ คือต้องให้พร้อมใช้งานได้ในทุกที่ทุกเวลา (ควรมีไฟในแบตฯ ให้พร้อมใช้งานตลอดเวลา)

ดังนั้น หากไม่มองแบตเตอร์รี่แยกออกจากโน๊ตบุ๊กส์ (เหมือนดังที่ Job ออกแบบไว้) ก็น่าจะช่วยให้สบายใจ คลายกังวล และใช้ประโยชน์โน๊ตบุ๊กส์นี้ตามหน้าที่ของมันได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ ครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

เป็นความเห็นของผมครับ จะลองดูหรือไม่ลองดูก็ได้ ยิ้ม

จุดประสงค์ของผมคือ ทำให้แบตมีธรรมชาติการใช้งานอย่างที่เขาถูกออกแบบมาให้มันเป็น

คือแบตเตอรี่ทุกชนิดในโลก มีคุณสมบัติคือ เก็บ และคายประจุ มีสองอย่างนี้

แล้วถ้าเราใช้ในลักษณะที่เสียบปลั๊กตลอด ดันประจุเข้าไปเสมอ ๆ อยู่ตลอดเวลา ผมคิดเอาเองว่า มันฝืนธรรมชาติของแบตเตอรี่ และไม่น่าจะส่งผลในทางที่ดีนักเมื่อเวลาผ่านไป เพราะมันไม่ได้ถูกออกแบบมาแบบนั้นตั้งแต่ทีแรกครับ

หลายคนบอกว่า เพื่อแบตฯ เต็ม เครื่องจะตัดวงจรไม่ให้ไฟผ่านแบตฯ อีก cycle count ก็จะไม่ขึ้น และสรุปเอาเองว่า แบตฯ จะมีสุขภาพดี

ผมคิดว่า เทคโนโลยีแบตเตอรี่คล้ายกันหมด และผมเชื่อว่า ผู้ผลิตแต่ละเจ้าทราบข้อจำกัดตรงนี้ มันเลยเป็นที่มาของคำเตือนว่า ถ้าคุณมีแบตฯ ที่อยู่เฉย ๆ นาน ๆ คุณควรจะมีประจุอยู่ในนั้นบ้าง เพื่อที่ให้มีกระแสไหลเวียนออกมาเมื่อเวลาผ่านไป (ธรรมชาติของแบตเตอรี่ จะคายประจุเอง เมื่อเวลาผ่านไปครับ)

เพราะถ้าคุณปล่อยให้เซลแบตนิ่ง ๆ (เพราะว่าไฟเต็มแล้ว หรือแบตฯหมดเกลี้ยง) สิ่งที่ตามมาคือ เซลแบตจะตายครับ

ที่ตามมาอีกคือ เครื่องจะไม่พังครับ แต่จะใช้งานได้สั้นลงเมื่อถึงคราวที่ต้องออกนอกสถานที่จริง ๆ เท่านั้นเอง ยิ้ม

172
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณที่ช่วยกันให้ความเห็นครับ

คนเยอะย่อมมีเห็นต่าง ต่างที่ต่างทางก็ย่อมมีแตกต่าง

แต่ผมอยู่ที่ macmuemai หนิ อิอิ

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ :)

ใช้แมคเครื่องที่เรารักไปนาน ๆ กันนะครับ ยิ้มปากกว้าง

172
ครับผม

จะเอาให้นานจนแบตบวมเหมือนคุณ nickoe เลยครับ (ล้อเล่นนะครับ)
อิอิ

nickoe's picture
4320
แง้ววววว

อย่าเป็นแบบผมเลยครับ น่ากลัวพอสมควร