สอบถามเกี่ยวกับแรมของ imac หน่อยครับ

sukpanit's picture
38
พอดีตอนนี้มันเหมือนเริ่มช้าๆ ว่าจะเปลี่ยนแรมใหม่

เครื่องผมเป็น imac 24 ปี 2009 ปกติ 4gb มันบัส 1066

ถ้าผมเปลี่ยนเป็น 8 gb แต่ใส่บัส 1333 จะมีปัญหาต่อเครื่องไหมครับ

nickoe's picture
4320
ไม่มีครับ

แต่ bus เต็มที่ก็ได้แค่ 1066 ครับ

sukpanit's picture
38
แล้วมันใส่ด้วยกันได้ไหมครับพี

แล้วมันใส่ด้วยกันได้ไหมครับพี่ พอดีหาข้อมูล ทำไมเขาบอกว่า มัันจะบูทไม่ติด

nickoe's picture
4320
ไม่เห็นเกี่ยวเลยครับ

เครื่องเก่าผม bus น้อยกว่า ram ที่ใส่เปิดติดปกติ
ใช้งานได้ปกติ

เครื่องใหม่ยังไม่ได้เพิ่ม ram แต่ตามปกติแล้ว
ram ที่ bus มากกว่าจะใส่กับ board ที่ bus น้อยกว่าได้
โดยไม่มีปัญหาอะไร

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

โดย ส่วนใหญ่ ไช้ได้ ไม่มี ปัญ หาอะไรครับ...ราคา ตัวละ ประมาณ 750 บาท ครับ..ก็ เท่าที่ ดู ข้อมูล มา..ก็มีบ้าง ประปลาย ที่ ใส่ แล้ว เปิดไม่ติดเหมือนกันครับ..โดยส่วนใหญ่ จะเป็นรุ่น เล็กๆ..ของรุ่นปีนั้นๆ ครับ..แต่ ก็ เป็นส่วนน้อยจริงๆ ครับ..ถ้า ไช้ แรมดังๆ คุณภาพ ok ก็จะไม่ค่อยมี ปัญหาใดๆครับ..โอกาสแป่กประมาณ 8-10% ครับ..