nathadej's picture
1
ทำไมบางคั้งเปิดแมค ( imac ตัวล่าสุด / osx lion ) แล้วมันจะมีแถบวิ่ง แล้วจะไม่โหลดเข้าหน้า home แต่จะเปนหน้าสีเทาๆที่ไห้เราเลือกล้อกอิน พอเข้าล้อกอินแล้ว เคื่องแมคจะกระตุกมากเลยอ่ะคับ เวลากดลูกศรขยายเต็มจอ ไช้เวลาปะมาน 4-5 วิ ต้องรีเคื่องไหม่ถึงจะหาย
แล้วก้จอขึ้นฝ้าทั้งจอนี่ทำยังไงได้มั่งคับ

minemind's picture
3876
เรื่องฝ้านี่น่าจะเกี่ยวกับอุณ

เรื่องฝ้านี่น่าจะเกี่ยวกับอุณหภูมิที่ปรับลดอย่างรวดเร็วมากกว่าครับ เพราะความร้อนภายในเครื่อง และความเย็นจากการเปิดแอร์ มันก็เลยเกิดฝ้าขึ้นมา ทิ้งไว้สักพัก (1-3 ชม) คงจะหายไปเอง

เรื่องการ Login นี่มันสามารถปรับออกได้ครับ
System Preference > Accounts > Unlock Access (ปลดล็อกกุญแจ) > Login Option > Automatic login > เลือก User Account นั้นแทน

ส่วนเรื่องเกี่ยวกับ imac กระตุก จากการใช้งาน ผมว่าอาจจะต้องดู พื้นที่ hdd หรือไฟล์ที่อยู่ในเครื่อง และการกำจัดพวก file cache ต่างๆด้วยครับ มันฟันธงได้ยาก ว่าจะเกิดจาก hardware ต้องดูหลายๆอย่าง

ถ้าเกี่ยวกับ maintenance เครื่อง แนะนำ onyx ครับ ลองใช้งานดู