imac 21" mid2009 ลง lion แล้ว net ไม่ค่อยวิ่ง

Sorkz's picture
73
ทำไงดีครับ
wifi เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย ต่อติดแต่เข้า net ไม่ได้เลย ลองวิธี turn wifi off แล้ว on ก็วิ่งได้แป๊ปนึง
มีใครเป็นแบบผมบ้าง
ผมว่าจะซื้อ usb wireless มาแก้ขัดมียี่ห้อแนะนำไหมครับ

pippo's picture
2469
ถ้า

มีลง Windows ไว้ (Bootcamp) แล้ว Boot เข้า Windows อาการเหมือนกันหรือไม่ครับ
ถ้าเป็นเหมือนกัน สันนิษฐานได้ว่า Hardware คงมีปัญหาขึ้นได้เนื่องจากอายุการใช้งาน

ถ้า Windows ไม่เป็นลอง Renew DHCP หรือค้นหาคำนี้ " Renew DHCP " ใน mmm นี้จะมีหลายกระทู้อยู่นะครับ

73
ไม่มี bootcamp ครับ

ไม่มี bootcamp ครับ จะลองดูครับ ขอบคุณมาก

od2504's picture
1077
น่าจะลองตรวจสอบ Software

น่าจะลองตรวจสอบ Software Update ก่อนด้วยนะครับ เห็นว่า Airport มีการ Update เมื่อเร็วๆ นี้

73
ผมเอา lan

ผมเอา lan มาเสียบเลยก็ไม่ค่อยวิ่งครับ เน็ท 6m/1m วิ่งที่ 0.20/0.80 แปลกมากๆ download ไม่วิ่ง upload ปกติ
ผมมี macbook pro 2010 เน็ทวิ่งปกติไม่มีปัญหาอะไรครับ