อยู่ๆ Key Board ก็กดไม่ได้ซะงั้น !! ;(

Adariw's picture
269
เป็นมาหลายครั้งแล้วค่ะ นั่งแต่งรูปอยู่ดีๆ ( แต่งรูปในโปรแกรม Adobe Photoshop ค่ะ )
คีย์บอร์ด ( เครื่อง MBP 15" Mid 2010 ) ก็กดคีย์บอร์ดไม่ได้ซะงั้น แต่เมาส์และการทำงานของโปรแกรมอื่นๆ
ยังปกติดีอยู่ค่ะ ..มีปัญหาก็คีย์บอร์ดนี่แหละค่ะ กดไม่ได้เลยซักปุ่มม ><"

มักจะเป็นบ่อยๆ ตอนกดปุ่มเร็วๆ รัวๆ เกินไป ( ชอบใช้คีย์ลัดใน PS แก้ไขรูป แล้วกดเร็วเกินไปมั้ง)
ไม่รู้ว่านี่จะเป็นสาเหตุที่ทำให้คีย์บอร์ดกดไม่ได้รึเปล่า

อยากขอคำปรึกษาหน่อยค่ะว่า ถ้าคีย์บอร์ดกดไม่ได้ เราจะสามารถแก้ไขตรงไหนได้บ้างรึเปล่าคะ
เพราะตอนนี้แก้ได้อย่างเดียวก็คือการ Restart เครื่องอย่างเดียวเลย เปิดมาก็ใช้งานได้ปกติ

รบกวนหน่อยนะคะ ><

nickoe's picture
4320
อืม

ผมมองปัญหานี้ไว้สองอย่าง แต่ยังไม่ฟันธงนะเพราะไม่เคยเจอ
1.เป็นที่ software ลองใช้งานโปรแกรมอื่นแล้วใช้ shortcut
แบบเดียวกันดูว่าเป็นรึเปล่า ถ้าไม่เป็นแปลว่าต้องมีอะไรกับ PS ครับ
ลงใหม่อาจจะช่วยได้ หรืออาจจะเป็นที os เองก็ได้

2.hardware เสีย มีความเป็นไปได้เหมือนกัน ถึงแม้จะความเป็นไปได้จะน้อย
แต่ลองหา keyboard นอกมาต่อใช้งานดู ดูว่าเป็นเหมือนกันรึเปล่า
ถ้าเป็นย้อนไปดูข้อ 1

269
ขอบคุณค่ะ

แต่ PS ก็ใช้มานาน คิดว่าไม่น่ามีปัญหา
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะความมือไวของตัวเองรึเปล่า 555

ชอบกดแบบเร็วๆ รัวๆ อ่าคะ บางทีเครื่องอาจไปไม่ทัน อิอิ ^^"

.. ตอนนี้ก็อยากจะซื้อ Keyboard wireless มาใช้เหมือนกันค่ะ บางทีอาจช่วยแก้ปัญหานี้ได้บ้าง
ต่อกับจอใหญ่ๆ ซักตัว ทำงานบน 15" มันปวดตา ><

minemind's picture
3876
บางทีลืมเปลี่ยนภาษา ก็ทำให้กด

บางทีลืมเปลี่ยนภาษา ก็ทำให้กด hot key ไม่ได้นะ

269
กดเปลี่ยนภาษา...

แค่กดเปลี่ยนภาษาก็ยังกดไม่ได้เลยค่ะ T^T

Guitarpicking's picture
89
เป็นเหมือนกันกับคุณAdariw

เป็นเหมือนกันกับคุณAdariw เลยค่ะ นึกว่าเราเป็นคนเดียวซะอีก ><

269
แล้ว...

แล้วคุณ Guitarpicking มีวิธีแก้ยังไงบ้างคะ ?
แชร์กันๆ ยิ้ม

minemind's picture
3876
ถามฮะ

ได้ update Version บ้างรึเปล่าครับ

รู้สึกว่ามันจะมีตัว auto update ในเครือของ ค่าย adobe ติดมาด้วย

269
ไม่ได้อัพเดท

ไม่ได้อัพเดทเลยค่ะ -

Guitarpicking's picture
89
แก้ที่....

แก้ที่ตัวเองค่ะ ทำใจๆ 555 ไม่ค่อยเก่งเลยอดทนเอาค่ะ มีความสุข

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้นะครับ

ผมลองค้น ๆ หาดูแล้ว ในเว็ป apple เจอกันเยอะมาก

ทางแก้ระยะสั้นคือหา keyboard แบบ usb มาเตรียมสำรองเอาไว้ครับ อย่างน้อยช่วยให้ทำงานต่อได้ หรือสั่ง save แล้วรีสตาร์ทมาเริ่มใหม่ได้

หรือต้องค่อย ๆ ไล่แก้เองไปเรื่อย ๆ จากข้อมูลในเว็ป ไม่ก็ต้องส่งศูนย์ครับ -o- /