CPU run over 370% และร้อนไปถึง 94 C ครับ

itimnong's picture
2
สอบถามหน่อยครับ ผมใช้ handbreak แปลงรูป แล้วลอง check monitor activity ดูครับ มันrun ขึ้นไปถึง 370 - 380% เลยครับ
แล้ว cpu 94 c พัดลมวิ่งอยู่ 6200 รอบตลอดระยะเวลาการแปลงfileครับ ข้อมูล check จาก istat ครับ ไม่ทราบว่าผิดปกติไหมครับ ลองทำหน่อยสิครับ กังวลมากครับ มีfile ให้ดูด้วยครับ

AttachmentSize
Screen_Shot_2011-12-09_at_6.30.13_PM.png60.11 KB
Screen_Shot_2011-12-09_at_6.30.53_PM.png18.34 KB
minemind's picture
3876
ปกติครับ การแปลงไฟล์เนี่ยต้อง

ปกติครับ

การแปลงไฟล์เนี่ยต้องใช้ cpu ในการช่วยประมวลผล จะร้อนก็ไม่แปลกครับ

itimnong's picture
2
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ

od2504's picture
1077
เสนอแนะ

กรณีความกังวลเกี่ยวกับความร้อนของเครื่องในขณะใช้งานนั้น อาจต้องตระหนักในเบื้องต้นว่าเกิดจาก ...
1. สภาพอากาศแวดล้อม
2. ภาระการทำงานของเครื่อง

อยากให้ท่านให้ความสนใจกรณีข้อ 1 เป็นกรณีหลัก เนื่องจากประเทศเราอยู่ในเขตร้อนมาก บางทีอุปกรณ์ระบายความร้อนที่ติดมากับเครื่องอาจไม่เพียงพอ มีหลายโพสที่คุย และมีทางออกเกี่ยวกับเรื่องนี้มากมายครับ เช่น http://www.macmuemai.com/forum/topic/4173#comment-29367 ครับ

pippo's picture
2469
ปกติครับ

CPU ถูกออกแบบมาให้รองรับความร้อนมากกว่าอุปกรณ์ตัวอื่นอยู่แล้ว การใช้งานปกติอุณหภูมิก็ประมาณ 70-80 ํC ทั้งนี้การแปลงไฟล์ต่างๆ ที่ต้องใช้ CPU เป็นเพียงช่วงเวลาหนึ่งเท่านั้น ไม่น่าจะเกิดปัญหาอะไรครับ ยกเว้นว่าระบบระบายความร้อนภายในเครื่องเกิดขัดข้อง อุปกรณ์ตัวอื่นที่ทนความร้อนได้น้อยกว่าจะไหม้ก่อน CPU และทำให้เครื่องดับทำงานต่อไม่ได้เช่น HDD, RAM

ดังนั้นสนใจหรือมองความร้อนของ HDD เป็นหลักก่อนครับ มันจะเป็นตัวส่งสัญญาณว่าระบระบายความร้อนมีปํญหาหรือไม่ เช่น ถ้าใช้งานเครื่องตามปกติความร้อนของ HDD เคยอยู่ที่ 38-40 ํC ถ้าเกิดวันไหนที่ใช้ทำงานปกติ มันเกิดพุ่งขึ้นไป 45-50 ํC ค่อยสงสัยระบบระบายความร้อนครับ พัดลมระบายความร้อนอ่านจะขัดข้องก็เป็นได้ครับ