รบกวนด้วยค้าบบบบ ช่อง USB ของ Macbook Pro 15" late 2011 ใช้ได้ช่องเดียว

jappzzzz's picture
6
ซื้อมาจากในเน็ตอ่ะคับ ตั้งแต่วันที่ 16 เพิ่งรู้ว่ามันใช้ไม่ได้อยู่ช่องนึง (เนื่องจากเสียบใช้อยู่ช่องเดียว)
ทำงัยดีคับ
โทรปรึกษา คัยดีคับ ส่งซ่้อมหรือป่าว
ลองลง OS X Lion แบบ Clean ใหม่ก้อเหมือนเดิมค้าบบบบ
ช่วยผมด้่วยค้าบบบ

มือใหม่มากกก

nickoe's picture
4320
ส่งซ่อมสิครับ

ไม่ต้องหาปรีกษาใครแล้วครับ
ส่งไปเลย

ว่าแต่ซื้อในเน็ตนี่หมายถึง
มือหนึ่งจาก apple store thailand
หรือว่ามือสองจากเว็บบอร์ดทั่วไปครับ
ถ้ามือหนึ่งไม่เกินเจ็ดวันเนี่ย ผมจะลองทำเรื่อง
ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่

6
รบกวนด้วยคับ

รบกวนด้วยคับ ทำเรื่องยังงัยที่ไหนคับ
ขอเบอร์ ศูนย์ หน่อยคับ รบกวนด้วยค้าบบบบ

minemind's picture
3876
Authorize

Authorize Service

ยกเครื่องไปอย่างเดียวครับ ไปที่ authorize service ที่ๆเราคิดว่าสะดวกที่สุด ตามด้านบนนะครับ ช่วงนี้น้ำท่วมที่ดอนเมือง อะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนอาจจะเกิดความล่าช้า คิดว่าควรจะลองโทรไปถามระยะเวลาก่อนเพื่อความสะดวกครับ

6
ผมขอสอบถามหน่อยนะคับ ทาง

ผมขอสอบถามหน่อยนะคับ ทาง apple บอกว่า ภายใน 7 วันถ้ามีปัญหา จะเปลี่ยน ให้ใหม่ นี่คือยังงัยอ่ะคับ
ผมได้รับ วันที่ 16 พุ่งนี้ 22 ก้อครบ 7 วันพอดี ผมต้องไปติดต่อที่ authorize service เพื่อเปลี่ยนเครื่องหรือว่างัยอ่ะคับ
แล้ว apple แจ้่งว่้า จะให้ DHL มารับของถึงบ้าน บ้านผมอยู่ ลพบุรี อ่ะัคับ ขนาดตอนส่งยังส่ง พัสดุ ems มาให้เรย ผมต้องไปติดต่อเองพุ่งนี้ ใช่มั๊ยครับ แล้วที่ไหนที่ผมจะสามารถไปติดต่อได้ ผมไปได้ก้อ อนุสาวรีย์ พันทิพย์ หรือไม่ก้อ สยาม อ่ะคับ แล้วผมต้องเตรีียมเอกสารไรไปบ้าง ตอนส่งมามีแต่ใบส่งของ 2 แผ่นเองคับ

รบกวนด้วยค้าบบ

3876
ผมก็ไม่ชัวร์นะครับ คร่าวๆ

ต้องถามว่าซื้อผ่าน Apple Online Store หรือซื้อผ่าน ตัวแทนจำหน่ายเช่น iBeat iStudio หรือ เจ้าอื่นๆ

ถ้าซื้อผ่าน Apple Online Store คุณต้องโทรไปที่ hot line ของเค้าที่อยู่สิงคโปร์ครับ ถามขั้นตอนในการดำเนินการ ส่วนถ้าซื้อผ่านตัวแทนจำหน่ายก็ยกไปที่ shop ที่ซื้อมาเพื่อขอเปลี่ยนเครื่อง

รอฟังความเห็นของพี่ท่านอื่นอีกทีนะครับ

6
Apple Online Store คับ

Apple Online Store คับ

3876
คงต้องโทรไปคุยเองครับ

001-800-65-6957. Mon-Sat 9:00am - 5:00pm

ไม่รู้ว่าใช่เบอร์นี้รึเปล่านะครับ

6
อ้อ ขอบคุณครับจะลองดูคับ

อ้อ ขอบคุณครับจะลองดูคับ หวังว่าคงคุยเป็นภาษาไทย นะคับ - -"

3876
น่าจะ english นะครับ

น่าจะ english นะครับ

ikok's picture
10285
ถ้าตามเบอร์ในเว็บ

เห็นว่าจะมีคนพูดไทยได้รับสายนะครับ (ไม่รู้ปัจจุบันเปลี่ยนไปหรือยัง)

คุณจขกท. ไม่ทราบว่าคือหน้าหรือว่าได้เรื่องยังไงแล้วก็แจ้งบอกต่อด้วยนะครับ ยิ้ม

ปล. หาใบเสร็จยืนยันการซื้อขายเอาไว้ครับ ถ้ามีใบนี้ จะทำให้เราเดินเรื่องได้สะดวกขึ้นครับ

6
มาแจ้งผลคับ โทรไปแล้วค้าบบ

มาแจ้งผลคับ โทรไปแล้วค้าบบ Apple Care บริการดีมากกกกก
เค้าบอกให้ Reset Hardware อ่ะคับ กดๆ ไรพร้อมกันเนี่ยแหละ ทำตามเค้า รีเครื่อง หายเรยคับ
ไม่ต้ัองเดินทางเข้ากรุงไปศูนย์ มีความสุข

สรุป เป็นที่ไฟฟ้าสถิตหลังการปิดเครื่อง เจ้าหน้าที่แจ้งว่ามันยังประจุตอนปิดเครื่องอยู่ เหมือนถอดแบตแล้วยังมีไฟที่แบต ฉะนั้นเวลาเปิดเครื่องให้เปิดโดยไม่ต้องเสียบแบตซักพัก เพื่อให้ใช้ประจุที่เหลืิอหมดก่อน แล้วค่อยเสียบสายชาร์จ

แป๊ะๆๆๆ ปรบมือให้่เจ้าหน้าที่เรย บริการดีมากกกกกก (แต่ได้แค่้ 90 วันเเรกเท่านั้น - -")

TaToMy's picture
11
พอจำขั้นตอนได้ไหมครับเนื่องจา

พอจำขั้นตอนได้ไหมครับเนื่องจากผมก็เป็นเมื่อกี้ นี่ = =

TaToMy's picture
11
หลังจาก Up ให้กับ Mac

หลังจาก Up ให้กับ Mac แล้วเราควรที่จะ Reset เครื่องด้วย โดย คำสั่ง Reset มีสองแบบด้วยกัน คือ

1. SMC RESET
  2. Reset PRam

แต่ก็ไม่รู้นะว่า มันแต่กต่างกันอย่างไง เอาไว้หาว่ามันแต่ต่างกันอย่างไงได้แล้วจะมาบอกอะนะมาเริ่มกันในข้อ ที่ 1 ก่อนเลยละกัน

1. SMC RESET

ผมได้ทำการหาข้อมูลจากเวปต่างๆเมืองนอกก็ได้วิธีการมาวิธีนึงครับชื่อว่า
SMC RESET ทำแล้วหาย 55+ รอดไป ก็วิธีการทำก็คือ

SMC RESET
-ปิดเครื่อง
-ดึงสายด้านหลังออกให้หมดไม่ว่าจะเป็นสาย Power USB หรือ Firewire
-ทิ้งไว้ราวๆ 15 วินาที
-ต่อสายให้เรียบร้อย
-เปิดคอมใหม่
-เป็นการเสร็ต SMC Reset
http://www.macdd.com/macddv3/index.php/webboard.html?func=view&id=15555&...

1. Reset PRam

กด ปุ่ม Option+command+r+p สี่ปุ่มนี้ค้างไว้ตั้ง กดเปิดเครื่อง ให้ดังตึ้ง 4 ครั้งครับ เป็นการ Reset PRam ครับ
http://www.macdd.com/macddv3/index.php/webboard.html?func=view&id=13849&...

เสียวแว๋บเลย ไม่ได้ต่อประกันด้วยฮาๆ

nickoe's picture
4320
ยินดีด้วยครับ

ที่ไม่ต้องส่งไปหาหมอ