สอบถามการลงวินโดว์ผ่าน Bootcamp osx lion ครับ

zzero_orezz's picture
221
จะลงวินโดว์ ผ่าน bootcamp osx ครับ จำเป็นจะต้องรวมพาติชั่นเป็นก้อนเดียวกันหรือเปล่าครับ รวมแล้วข้อมูลlionจะหายไหม ผมลอง boot เครื่องจากแผ่น 10.6 มันเห็นฮาร์ดดิสยังไม่เป็นก้อนเดียวกัน ขอคำชี้แนะด้วยครับ

pippo's picture
2469
ใช้ bootcamp assistant

ทำการทดลองติดตั้ง windows ได้เลยครับ ถ้าถึงขั้นตอนแบ่ง partition ผ่านก็แสดงว่าไม่จำเป็นต้องรวม partition ใหม่ครับ

221
zero

ลงได้แล้วครับ ขอบคุณคำแนะนำ คุณ pippo ครับ

221
zero

ติดปัญหาอีกนิดนึง คือ ที่หน้าแมคไม่เห็น HDD Windows(หรือผมต้องไปลงmacdrive ฝั่งวินโดว์ก่อนครับ) ผมใช้ quick boot ก็มองไม่เห็นวินโดว์ ไม่ทราบว่าเป็นที่ ตัว quick boot ไม่ซัพพอร์ทหรือเปล่าครับ ตอนนี้ใช้ os lion 7.0 /วินโดว์ 7 64 bit กด option เห็นวินโดว์ปกติครับ ขอคำแนะนำครับ

minemind's picture
3876
quick boot เป็นแค่ bundle

quick boot เป็นแค่ bundle ตัวนึงซึ่งไม่เกี่ยวข้องอะไรเลยครับ ของผมสามารถใช้งานได้ปกตินะ

ลองลง tuxera หรือ paragon ntfs ดูก่อนครับ
ผมไม่แน่ใจว่า tuxera และ paragon ntfs จะช่วย mount partition ขึ้นมาได้รึเปล่า

แต่คิดว่าคงเกิดจากความผิดปกติขึ้นจริงๆ ก่อนหน้านี้ที่ตัว lion ยังไม่ออกตัวเต็มผมก็เคยเป็นครับ ลอง repair permission, repair disk, ลองลง tuxera paragon ตัว partition ก็ไม่ mount ขึ้นมาให้ ผมก็เลยจัดการ format ทั้งเครื่องใหม่เมื่อตอน os ตัวเต็มมา ตอนนี้มองเห็นหมดแล้วครับ รวมไปถึง startup disk ด้วย

221
zero

แก้ได้แล้วครับมองเห็นเป็นปกติ สาเหตุน่าจะมาจาก ntfs-3g มันตีกับ paragon ntfs ถอด ntfs-3g กลับมามองเห็น quick boot กลับมาใช้ได้ปกติ ขอบคุณคำแนะนำคุณต่ายครับ