เปิดเครื่องหลังจาก sleep ไว้แล้วเครื่องอืดครับ

macafe's picture
111
sleep เครื่องไว้คืนนึง แล้วเปิดฝาใช้งาน รู้สึกว่าเครื่องค่อยๆอืดครับ
ทั้งที่เปิดแค่ firefox 1 หน้าต่าง
excel (ข้อมูลนิดเดียว) ออนเอ็ม filezilla แค่นี้เอง
แต่พอรีสตาร์ทเครื่องแล้วจะหายอืด
ตอนที่อืด แรม ใน istatpro ขึ้นว่า free 500 mb แต่บางทีก็เหลือ 100 mb
เหลือน้อยกว่าตอนเปิดวินโดวส์ควบคู่ไปด้วยเสียอีก

เป็นงี้มาประมาณสองสามสัปดาห์แล้วครับ

เครื่องผมผิดปกติรึเปล่าครับ
แต่ถ้าไม่ผิด แล้วจะมีโหมด sleep ไว้ทำหยัง?

nickoe's picture
4320
อันนี้ไม่เคยเจอ

ลองตรวจให้ดีว่าไม่มีโปรแกรมอะไรทำงาน
เป็น background อยู่
หรือลอง clear cache ดูครับ

111
โปรแกรมที่ทำงานเป็น

โปรแกรมที่ทำงานเป็น background อยู่ นี่มันเป็นยังไงครับ
แล้วการ clear cache ทำยังไงครับ

od2504's picture
1077
ตอบไม่ตรงคำถาม แต่อยากให้ลอง

ลองดู app. ชื่อ iCleanMemory ดูครับ
http://itunes.apple.com/th/app/icleanmemory/id439277582?mt=12

เมื่อวันก่อน คุณ Pippo แนะนำ app. ชื่อ CleanMyMac ก็ใช้ได้ดีครับ เหมาะกับ user ที่ไม่ต้องการยุ่งยากมากครับ
http://macpaw.com/winter11?campaign=search%5Ftext%5Fcmm%5Fclean%5Fas&utm...

111
ลองโหลด iCleanMemory มาใช้

ลองโหลด iCleanMemory มาใช้ เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ
ตอนแรก free 1.2 gb พอกด optimize memmory ได้เป็น 1.7 gb
แต่ตอนกด เครื่องไม่ได้อยู่ในปัญหาที่ถามนะครับ ไว้เดวเจอปัญหาเครื่องอืดจะลองกดดู ว่าช่วยได้มั้ย

สำหรับ cleanmymac ขอถามให้แน่ใจหน่อยครับ
การลบทุกอย่างที่มันสแกนเจอ ไม่เป็นผลเสียต่อเครื่องใช่มั้ย
แต่ caches เครื่องผมตั้ง 2.15 gb แน่ะ โปรแกรมไม่ยอมลบให้ เพราะลิมิตแค่ 500 mb
รบกวนขอวิธีลบ caches แบบ manual หน่อยครับ

od2504's picture
1077
กรณีของการลิมิตนั้น

กรณีของการลิมิตนั้น ผมใช้วิธีซื้อรุ่นเต็มมาใช้ครับ และคิดว่าการลบที่สแกน ไม่น่ามีปัญหาครับ ปัจจุบันผมใช้อยู่ทั้งสองตัว

ikok's picture
10285
ก่อนเครื่อง sleep

เหลือหน่วความจำเท่าไหร่ และโปรแกรมไหนใช้หน่วยความจำไปเท่าไหร่

จะบอกความผิดปรกติได้ ต้องเอาตัวเลขพวกนี้ มาเทียบกันระหว่างก่อน sleep และหลัง sleep ครับ

เพราะถ้าเครื่องอืดมากขึ้น อาจจะเป็นไปได้ว่า โปรแกรมทำงานผิดปรกติ หรือว่าไม่คืนหน่วยความจำให้กับทางระบบครับ

ต้องไล่ดูว่าเป็นตัวไหน และระหว่างนั้นทำอะไรอยู่บ้างครับ คนละอันกับเปิดโปรแกรมอะไรเอาไว้บ้างนะครับ แต่เป็นว่า แต่ละโปรแกรมขณะก่อน sleep นั้นทำอะไรค้างเอาไว้อยู่ เช่นว่าตัว Filzila มีการเปิดการเชื่อมต่อเอาไว้หรือไม่ หรือใน firefox มีการเปิดเว็ป flash หรือ web app อะไรเอาไว้หรือไม่ครับ

111
ก่อน sleep เหลือประมาณ 1 gb

• ก่อน sleep เหลือประมาณ 1 gb นิดๆครับ หลังจาก sleep ไปประมาณ 6 ชม.จึงเปิดใช้เครื่อง
    ตอนเปิดฝาไม่ได้เช็คแรมครับ พอใช้ผ่านไปสักพักใหญ่ๆ(เป็นชม.)รู้สึกว่าเครื่องอืดๆนิดนึง จึงมาดูแรม ก็พบว่าเหลือไม่กี่ร้อยmb ตามที่กล่าวไวข้างต้นครับ
  • โปรแกรมไหนใช้หน่วยความจำไปเท่าไหร่ > อันนี้ดูไม่เป็นครับ
  • ก่อน และ หลัง sleep ใช้โปรแกรมเดียวกันครับ
    filzilla เชื่อมต่ออยู่ แต่ไม่ได้รับ-ส่งไฟล์ firefox ไม่ได้เปิดเว็บแฟรชครับ
    แต่ถึงเปิดเว็บแฟรช แรมก็ไม่น่าจะเหลือแค่ 100 mb เนาะ

ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ (เอาให้ชัวร์)
การเปิดแค่ firefox, texedit, finder แล้วแรมเหลือ 1 gb จาก 4 gb เป็นเรื่องปกติใช่มั้ยครับ
(เริ่มเป็นโรควิตกจริต มีความสุข)

minemind's picture
3876
รู้สึก firefox บาง version

รู้สึก firefox บาง version จะไม่เสถียรนะครับ

111
ผมใช้ 3.6 ครับ

ผมใช้ 3.6 ครับ

10285
ตอบเรื่องแรมครับ

คือสถานะของแรม มี หลายอัน ถ้าผมจำไม่ผิดคนจะสับสน free กับ active/inactive ครับ

คือ free (ไม่ถูกอะไรใช้อยู่เลย) กับ Active ( คือถูกใช้ก่อนหน้านี้ แต่ไม่ได้ถูกใช้แล้ว เตรียมพร้อมสำหรับ App อะไรก็ได้ที่จะมาเรียกใช้ต่อไป) กับ Use (คืออันที่ถูกใช้อยู่ครับ)

ให้ดูตรง use ครับ ว่าใช้มากน้อยแค่ไหน

ส่วน free/active/inactive บอกอะไรไม่ได้มากครับ

http://support.apple.com/kb/ht1342

111
ขอบคุณครับ จากลิ้งค์ที่ให้มา

ขอบคุณครับ
จากลิ้งค์ที่ให้มา (มึนกับภาษาปะกิดมาก^^)
เท่าที่ดูรูป activity monitor แล้วลองบวกลบดู สรุป(จากความรูอันน้อยนิดของผม)ได้ว่า
free = free
used= wired+active+inactive
total ram = free + used

อ้างอิงจาก
Used

This is the total amount of memory used.

เพราะฉะนั้น เมื่อ free น้อย แสดงว่า used มาก เครื่องจึงอืด
เดวจะลองดู activity monitor ตอนเครื่องเข้าโหมดปัญหาที่ว่า
คราวนี้จะได้รู้กันละว่าเปลืองแรมจากอะไร

10285
อันนี้เป็นภาษาไทย

พร้อมคำอธิบายครับ
http://macmuemai.com/content/295

ยิ้ม

111
มาอัพเดทครับ ต้นเหตุมาจาก

มาอัพเดทครับ
ต้นเหตุมาจาก add-ons ของ firefox ครับ
แค่เอา add-ons ออกเท่านั้น เครื่องเร็วปรื้ดดดดเลย ^ ^

Nu-eMMa's picture
1837
เคยเป่นเหมือนกันค่ะ

firefox หนักมากพวก add-ons ทำเอาค้างบ่อยมากค่ะ

ต้องกำจัดจุดอ่อน 5555