ขอรบกวน เรื่องการต่อ อินเทอร์เน็ต MacBook Pro โดยพอร์ต Ethernet ไม่ได้ครับผม

tatamax's picture
7
คือผมเพิ่งได้เครื่องมา MacBook Pro 13 ครับ ต่อ Wifi ทีอื่นได้ครับ แต่พอกลับมาที่บ้าน
ไม่มี Wifi โดยต่อจากสายแลน ADSL Modem G-Mesh (GM-301) ของ TOT ครับ
เช็คดูค่าทุกอย่างขึ้นหมดครับ Safari ก็ดูเหมือนทำท่าจะโหลดอยู่ แต่โหลดไม่เสร็จครับ
ไปดูที่ตั่งค่า Network ช่อง Ethernet ก็ขึ้นสีเขียวครับ ค่าทุกอย่างขึ้นหมด
แต่ไม่ทราบว่าทำไมเล่นไม่ได้ พอเข้าไปดูที่ Advanced จะมีช่องนึงที่ว่างอยู่
คือ dhcp client id เราต้องกรอกอะไรหรือเปล่าครับ เพราะเวลาเปิดเข้าไป
จะมีกรอบไปสีฟ้าขึ้นที่ช่องนี้เลยครับ ลองกรอกไปหลายรอบก็ไม่ได้

รบกวนทุกท่านช่วยด้วยครับ ตอนนี้ใช้ PC ก็ต่อได้ปกติครับ ไฟจากโมเดมขึ้นทุกตัวครับ
รบกวนด้วยนะครับ

ichi's picture
60
DHCP แจก IP มารึเปล่าครับ ลอง

DHCP แจก IP มารึเปล่าครับ ลอง renew DHCP ดูรึยังครับ