สามารถทำให้ spolight แปลคำศัพท์ทันทีโดยไม่ต้องเปิด dict ได้มั๊ยครับ

birdigol's picture
14
คือเวลาผมต้องการจะหาคำศัพท์อ่ะครับ ก่อนหน้านั้นใช้ leopard เวลาพิมพ์ใน spotlight มันก็จะแปลศัพท์ให้ทันทีเลย

แต่พอเปลี่ยนมาเป็น lion มันกลายเป็นว่าต้องมาเปิดโปรแกรม dict แทนอ่ะครับ

เราสามารถทำให้เป้นเหมือน leopard ได้หรือเปล่าครับ

ichi's picture
60
ไม่ต้องเปิดก็ได้ครับ

ไม่ต้องเปิดก็ได้ครับ ให้พิมพ์คำศัพท์ที่จะแปลใน spotlight เหมือนเดิม มันก็จะขึ้นรายการทั้งไฟล์หรืออะไรที่เกี่ยวข้องกับศัพท์มามากมาย แต่หนึ่งในนั้นจะมี dictionary อยู่ด้วยครับ เอาเมาส์มาชี้ที่ dict จะมีหน้าต่างแปลศัพท์ขึ้นมาครับ

แต่ค่า default ของมันจะเป็น dict eng-eng ครับ ถ้าอยากจะให้มันแสดงเป็น eng-thai ให้เปิด dictionary ขึ้นมาเข้าไปที่ preferences มันจะมีรายการ dict แสดงอยู่ ให้ drag thai dictionary ขึ้นมาไว้บนสุดครับ ต่อไปมันก็จะแสดงผล search คำแปลเป็นภาษาไทยครับ มีความสุข