ถามเรื่อง Paragon NTFS ที่มากับ External ครับ

patt_rama's picture
18

คือผมเพิ่งซื้อ External HD 3.0 ของ Seagate มาครับ
แล้วก็เลยลงตัว Paragon NTFS ที่ติดมากับมัน ที่เครื่อง iMac ของผม
ที่นี้ เดิมในเครื่องมี Paragan โหลดบิทอยู่ ซึ่งสามารถ อ่านและเขียนไฟล์ของ External และ Thumbdrive
ทุกตัวที่ผมมีได้

แต่พอหลังจากลง Paragon แท้ของ Seagate แล้ว กลายเป็นว่า ผมไม่สามารถใช้ External ตัวอื่นๆ รวมทั้ง Thumbdrive เขียนไฟล์ได้เลย ได้แต่อ่านเฉยๆ มีเพียง Seagate ตัวเดียวที่ทั้งอ่าน และเขียนได้

อยากทราบว่าต้องแก้ยังไงครับ ต้องกลับไปใช้ของปลอมรึเปล่า 555
ก็อยากจะทำให้มันถูกต้องนะ แต่ดั๊นมีปัญหา

รบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ
ขอบคุณครับผม หลอน

pippo's picture
2469
ผมว่่่่า

ที่มากับ External HD น่าจะเป็นเวอร์ชั่นที่ไม่เต็ม หรือเป็นเวอร์ชั่นเก่า
แต่ตัวที่คุณเคยใช้อยู่ มันไม่ใช่ของปลอมครับ มันคือของแท้ แต่ต้องเรียกว่า "ของเถื่อน" (ละเมิดสิทธิ์)
ถ้่า OS ที่ใช้อยู่เป็น Lion แล้วตัว Paragon NTFS ที่เข้ากันได้คือเวอร์ชั่น 9 ครับ
ของแท้ไม่ละเมิดสิทธิ์ราคาไม่ถึงพันบาทครับ

มีข้อคิดที่ว่า
"ของดีๆ ไม่ค่อยจะมีฟรีๆ ของฟรีๆ ไม่ค่อยจะมีดีๆ" ครับ

minemind's picture
3876
โชคดีที่เก็บทัน

ก่อนหน้านี้ประมาณเดือนนึงตัว paragon ntsf แจกฟรีครับ