tachakosit@gmail.com's picture
9

ถามหน่อยครับ พอดีต้องทำงานแล้ว แปลงไฟล์ให้สามารถไปเล่นใน คอมพิวเตอร์เครื่องอื่นที่ไม่ใช่ mac เล่นได้

แต่ ต้องใช้โปรแกรม ไรแปลงหรอครับ

ถ้าใช้ iDVD มันใช้ไงหรอครับ แล้วมีโปรแกรมอื่นแนะนำไมครับ

ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
iDvD ถ้าจำไม่ผิด

iDvD ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นโปรแกรมสำหรับทำ Menu หรือ Transition menu เพื่อเขียนลงบนแผ่น DVD ครับ แต่ Quality จะ Drop ลงไปเยอะเลยครับ หากไฟล์ video ถูก encode ใหม่ผ่าน iDVD แต่คิดว่าอาจจะมีวิธีปรับแก้ไขในการใช้งานอยู่ครับ

เรื่อง iMovie ตอน export ออกมาน่าจะเป็น .mov หรือ .mp4 นะครับ ใช้ quicktime player เปิดได้ครับ หรือ vlc, mplayer, k-lite, gom อะไรก็ตามที่เป็น video player ที่ผมกล่าวมาสามารถเล่นได้หมดครับ

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ดูนะครับ

ลอง export มาเป็น .mov ครับ คิดว่าเครื่อง windows ส่วนใหญ่น่าจะเปิดได้

ส่วน burn ผ่าน iDVD เอาไว้สำหรับทำไฟล์ไปเปิดผ่านเครื่องเล่น dvd ครับ ซึ่งก็เปิดผ่านเครื่องที่มีช่อง dvd drive ได้เหมือนกัน

เครื่อง windows บางทีต้องใช้โปรแกรมเล่น dvd เช่น windvd หรือต้องติดตั้ง encoder เองต่างหาก เช่นใน windows 7 เพื่อเล่นผ่าน window media player เพื่อเปิดแผ่นครับ ไม่สามารถเปิด dvd ตรง ๆ ได้ - ผมไม่แน่ใจว่า windows 8/8.1 รุ่นใหม่สามารถเปิดdvd ตรง ๆ ได้แล้วหรือยัง ลองเชคดูนะครับ

tachakosit@gmail.com's picture
9
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ