จะใช้ apple care อย่างไรให้ได้ประโยชน์ สูงสุดครับ

kittikorn's picture
272
ผมใช้ imac ครับ และได้ซื้อ apple care ไว้ตอนนี้ก็ใช้เครื่องไปได้ปีครึ่งแล้ว ยังเหลืออายุประกันอีกประมาณเกือบๆ

ปีครึ่ง แต่ยังไม่เคยใช้บริการเลย จะมีวิธีใหนที่จะใช้ ตัว apple care ให้ได้ประโยชน์สูงสุดครับ ขอผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

pippo's picture
2469
ก็เหมือน

ประกันชีวิตน่ะครับ มันมีไว้ใช้ในยามที่เกิดเหตุเท่านั้น ถ้าไม่มีเหตุใดๆ ก็พอใจกว่า
แต่ผมมั่นใจว่า คงไม่มีใครอยากป่วย อยากมีอุบัติเหตุ เพื่อใช้ประกันให้คุ้มกับค่าเบี้ยที่เสียหรอกมั้งครับ ไม่เจ็บไม่ไข้ สบายใจกว่าครับ
AppleCare = ประกันความเสี่ยง

272
ขอบคุณมากครับ คุณ pippo

ขอบคุณมากครับ คุณ pippo

2469
นึกขึ้นได้ 1 ข้อ

ใช้ประกันให้คุ้มในแง่การขายเครื่องต่อครับ
ถ้าขายตอนประกันยังเหลือ จะน่าสนใจกว่า ได้ราคากว่า เครื่องที่หมดประกันน่ะครับ
ยิ้มปากกว้าง

272
ฮิ ฮิ

ฮิ ฮิ อย่างนี้ก็มีด้วยหรือครับ ผมคงไม่ขายครับ

nickoe's picture
4320
อ่ะ

เครื่องใช้งานดีก็ดีแล้วครับ
อย่าไปคิดจะใช้ประกันให้คุ้มเลย
มันเป็นการประกันความเสี่ยง
อย่างที่พี pippo ว่าแหละครับ

272
ขอบคุณมากเช่นกันครับ คุณ

ขอบคุณมากเช่นกันครับ คุณ Nickoe

chaichana_tik's picture
36
ลังเล...

เครื่องผมก็กำลังจะหมดประกันเดือนนี้
ลังเลว่าจะต่อประกันดีมั้ยเพราะใช้มาก็ไม่มีปํญหาอะไร เพราะราคา Apple Care ก็เอาเรื่องอยู่
ไม่มีประสบการณ์เรื่องความเสี่ยง

nickoe's picture
4320
คือ

จะใช้งานต่อไป ก็ควรมีเพื่อความสบายใจครับ
ไม่มีก็ได้ แต่ถ้ามีปัญหา บางครั้งค่าอะไหล่มันต่าตกใจ
กว่าค่า apple care

2469
แค่ค่าเปลี่ยนจอ

ถ้าจอมีเส้น dead เคยถามของ iMac 20" ก็ 20,000 บาท แล้วครับ

272
อย่างผมหากใกล้

อย่างผมหากใกล้ หมดประกันมีสิทธิซื้อต่อไหมครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ ผมใช้ imac รุ่น 24" ตอนซื้อเมื่อปีเศษประมาณ

เจ็ดหมื่นกว่าครับ

2469
AppleCare Extended

จากประกัน 1 ปี เป็น 3 ปี มันซื้อได้ครั้งเดียวครับ
เครื่องคุณใช้ไปปีครึ่ง แล้วยังเหลือประกันอีกปีครึ่ง แสดงว่าก็ซื้อไปแล้วนี่ครับ
หมดสิทธิ์ซื้อต่ออีกแล้วอ่ะครับ

272
คุณ pippo ครับ

คุณ pippo ครับ ผมเพิ่งกลับจากร้าน istudio ที่สยามพารากอน เข้าไปถามเรื่อง apple care เห็นเจ้าหน้าที่บอกซื้อได้อีก สองปีครับ

ราคา 5900 บาท รวมประกัน 5 ปีครับ ไม่ทราบสำเนาถูกต้องไหมครับ

2469
จริงหรือนี่

ถ้าเค้า register ให้ได้ด้วยก็จะดีมาก ซื้อเลยครับ

เอาให้แน่ใจนะครับ ว่าถ้า register ไม่ได้ขอคืนเงินได้หรือไม่ครับ

272
เขายีนยันครับ ได้รวม ห้าปี

เขายีนยันครับ ได้รวม ห้าปี

od2504's picture
1077
ผมคิดไปเองว่า ...

ในมุมของผู้บริโภค อาจไม่ต้องถามถึงความคุ้ม เพราะไม่มีคุ้มแน่นอน หากเครื่องไม่ชำรุด (ไม่ป่วย)
แต่ในมุมของผู้ให้ประกัน คุ้มเสมอ แม้เครื่องลูกค้าจะชำรุด (ป่วย)

ดังนั้น นอกจากนึกถึง "ความเสี่ยง" แล้ว อีกประการที่ทำให้ผู้บริโภครู้สึกดีคือ ให้ตระหนักนึกว่า เสมือนเรา "มีการออมเงิน" สำรองเงินไว้ยามเครื่องชำรุด (ป่วย) ครับ ซึ่งรวมแล้วคือความเสี่ยงนั่นเอง

36
น่าจะต่อครับ

ถ้าค่าอะไหล่เเพงขนาดนั้นคิดว่าต่อประกันดีกว่าครับ คิดเป็นรายเดือนก็หลักร้อยสบายใจกว่า เผื่อเกิดฟลุคเสียขึ้นมา

ขอบคุณครับ

asakura_jirasak's picture
73
เหมือนกับว่า

เหมือนกับว่า คุณทำประกันชีวิตเอาไว้ แล้วคงไม่มาถามหรอกเนอะ ว่าทำอย่างไร จะใช้ประกันชีวิตให้คุ้ม อิอิ (ล้อเล่นนะค้าบบ)

macafe's picture
111
ขอถามเพิ่มเติมนะครับ ก่อนหมดป

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ
ก่อนหมดประกัน เราเอาเครื่องไปเช็คศูนย์ ว่ามันปกติครบทุกอย่าง ได้มั้ยครับ
เพราะบางอย่างยังไม่เคยใช้งานเลย และคิดว่ายังไม่มีโอกาสได้ใช้ในเวลาอันใกล้นี้
เช่น พอร์ต thunderbolt และ พอร์ตที่อยู่ข้างๆกันที่ไม่ใช่ช่องแฟรชไดฟ์ น่ะครับ

36
ได้นะครับ

เคยถามที่ iStudio เดอะมอล์ บางกะปิ เช็คเครื่องว่าปกติหรือเปล่าเสีย หนึ่งพันบาท ครับ

macafe's picture
111
ยังงี้ ได้ก็เหมือนไม่ได้เนาะ

ยังงี้ ได้ก็เหมือนไม่ได้เนาะ มีความสุข