สอบถามเรื่องการนำ lion ลงในapple usb drive

BalLo's picture
172
พอดีผมใช้ macbook air ครับเลยมี usb drive ของapple
แต่อยากนำ lionเข้าไปแทน os x อันเดิมอะครับ
พอจะมีวิธีทำได้หรือไม่ครับ แบบไม่ทำให้ ilife หายไปอะครับ
แต่ถ้า ทำไม่ได้ก็ทำให้ ilife หายไปก็ได้ครับ

รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

CooLMiLK SCAN's picture
152
ก็็...

ดาวน์โหลดจาก Mac app store แล้ว อัพเกรดได้เลยครับ
การลงแบบอัพเกรด ไม่ทำให้ไฟล์ หรือ app ใด ๆ หายครับ

BalLo's picture
172
มีวิธีทำอย่างไรหรอครับ

พอดีทำไม่เป็นอะครับ พอจะมีรูปหรือคำอธิบายแบบละเอียดเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

152
ตามนี้ครับ

1. อัพเดต OS X ให้เป็น OS X 10.6.8 (Snow Leopard) ตัวล่าสุด โดยคลิกที่รูปแอปเปิ้ล (มุมบนซ้าย)-->เลือก Software Update...--> รอให้เค้าอัพเดตจเสร็จ ซึ่งอาจจะต้องมีการ restart เครื่องครับ
  2. เปิด Mac App Store แล้วดาวน์โหลด OS X 10.7 Lion ซึ่งหน้าจะโชว์อยู่ด้านหน้าชัดเจน ตรงนี้จะต้องใช้ Apple ID ที่เชื่อมโยงกับ บัตรเครดิต หรือบัญชีที่สมัคร บัตรเครดิตเสมือน ครับ เพราะตรงนี้มีค่าใช้จ่ายครับ 29.99$ (~900฿) --> จากนั้น รอ รอ แล้วก็ รอ จนดาวน์โหลดเสร็จครับ
  3. หลังจากที่ดาวน์โหลดเสร็จแล้ว จะมีข้อความถามว่า ต้องการจะอัพเกรดเลยไหม ถ้าต้องการก็จัดไปเลยครับ จากนั้นก็ รอ รอ แล้วก็ รอ อีกครับ เค้าจะทำทุกอย่างเอง ไปจนถึง restart เครื่อง หลังจากนี้ก็ ใช้งานได้เลยครับ

ปล.1 หากไม่สามารถโหลดผ่าน Mac App Store ได้ ด้วยเหตุผลได ๆ ก็ตาม สามารถรอ ซื้อแบบ USB stick ได้ครับ แต่ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 2000฿ ครับ แต่ตอนนี้ยังไม่วางขายครับ ต้องรอก่อน

ปล.2 ต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่ไม่มีภาพประกอบให้ พอดี ตอนผมลงไม่ได้เก็บภาพไว้เลย อีกอย่าง ไม่มีเวลาทำภาพครับ แห่ะ ๆ 1

od2504's picture
1077
เอ

แจ่ม

152
...

"เอ" นี่หมายถึง ให้เกรด เอ หรือ ว่าสงสัยครับ อาจารย์ แบร่..

od2504's picture
1077
ไม่มีอะไรครับ

ขออภัยที่ทำให้สับสน ไม่ได้สงสัยอะไรครับ ตอบคำถามชัดเจนอย่างนี้ ให้ A ก็ยังน้อยไปครับ

152
ขอบคุณครับ

ผมก็ตอบไปตามที่เคยอ่านจากกระทู้อื่น ๆ นะแหละครับ แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำชมครับ ฮ่า ๆ ๆ ยิ้มปากกว้าง