ช่วยแก้ปัญหาการลงโปรแกรมตระกูลadobeในmbpให้ทีค่ะ

xlmssmlx's picture
3
เป็นมือใหม่มากๆค่ะ
ต้องใช้โปรแกรมตระกูลadobeเป็นหลัก และใช้หลายๆตัว
จึงไปโหลดบิทแบบที่รวมทุกโปรแกรมในตระกูลมาใช้ เวอร์ชั่น cs5
ใส่ซีเรียลนัมเบอรืที่ให้มาเรียบร้อย วันแรกใช้งานได้ดี
วันที่สองมา มันขึ้นว่าเหลืออีก29วันจะหมดอายุสนใจจะซื้อไม๊
เราเลยกรอกซีเรียลนัมเบอร์จากในบิทที่ให้มาเข้าไปอีก
เค้าให้มาสิบซีเรียลค่ะ เราก็ใส่ไปเรื่อยๆ
จนครบตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่คือเหลืออีกแค่ สิบ วันเท่านั้น

ทำไมถึงกรอกซีเรียลนัมเบอร์แล้วก็ยังไม่ได้ใช้ตัวเต็มคะ
กับเครื่องของเพื่อนที่โหลดจากที่เดียวกันมาก็ยังใช้ได้ดี ไม่เคยขึ้นฟ้องว่าเป็น trialเลย

ขอวิธีแก้ไขด้วยค่ะ

ยังเป็นนักเรียนอยู่ ยังไม่สามารถซื้อของลิขสิทธิ์มาใช้ได้ค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ

3
ซื้อแผ่นจากพันธุ์ทิพย์มาลง

ไปซื้อแผ่นมาลงก็ยังใช้ไม่ได้ค่ะ มันขึ้นมาตลอดเลย จนปัญญาจริงๆ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

เรื่องเรียนอยู่ไม่สามารถซื้อลิขสิทธิ์มาใช้ได้นี้ เป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนครับ

ปรกติบริษัทฯ เขาจะมีข้อตกลงซื้อขายโปรแกรมกับทางสถานศึกษาในราคาพิเศษกันอยู่แล้วครับ อยู่ที่ทางสถาบันจะมีข้อตกลงในรูปแบบไหน ลองสอบถามทางอาจารย์ดูนะครับ

หรือถ้าทางสถาบันไม่มีตรงนี้จริง ๆ คุณมีทางเลือกระหว่าง

1. ทำงานบนโปรแกรมจากค่ายผู้พัฒนาอื่น ที่ราคาถูกกว่า (ในราคาหลักร้อย หรือหลักพันต้น ๆ ) หรือ
  2. ติดต่อทางบริษัทฯ ขอติดต่อซื้อโปรแกรมด้วยสถานะนักศึกษาซึ่งตามปรกติจะมีราคาถูกกว่า และหรือได้ในราคาพิเศษมาก ๆ อยู่แล้วครับ

ปล. ที่นี่ไม่ขอพูดถึงการละเมิดลิขสิทธิ์โปรแกรมนะครับ ไม่ว่าจะโหลดบิท หรือกุ๊กกู๋ด้วยวิธีการใดใด .. คือปรกติผมจะ lock กระทู้เลย เพราะผมเคยเขียนเตือนเอาไว้แล้ว แต่วันนี้เห็นว่าน้องมีทัศนคติที่คลาดเคลื่อน เกี่ยวกับซอฟแวร์ในสถานศึกษาครับ ผมเลยมาตอบอธิบายให้

ลองบอกแนววิชาที่เรียนมาสิครับ เผื่อผมหรือสมาชิกท่านอื่นจะได้แนะนำโปรแกรมทางเลือกให้

แต่ถ้ายังถามเรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์โปรแกรมอีก ผมจะ lock กระทู้นะครับ ยิ้ม คือน้องก็ไม่ได้ทางออกของปัญหา และกระทู้ทำนองนี้เป็นอันตรายกับทางเว็บ ที่คนเดือดร้อน จะไม่ใช่หลักสิบครับ (มีเป็นร้อย หรืออาจจะเป็นพันคน) ถ้าเซอร์เวอร์โดนอุ้มครับ

3
ต้องขอโทษทางเวปด้วยค่ะ

ไม่ทราบว่าหากซื้อโปรแกรมดังกล่าวในราคานักศึกษาจะได้ในราคาเท่าไหร่คะ
เพราะตอนนี้กำลังเรียนโปรแกรมพรีเมียร์ โปรอยู่ ซึ่งจะควบไปกับการใช้โปรแกรม
โฟโต้ ชอป อีลาส และอาฟเตอร์เอฟเฟ็ค ถ้าจะซื้อในราคาหลักหมื่น มันก็ไม่ไหวน่ะค่ะ
เพราะยังไม่มีรายได้เป็นของตนเอง และทราบมาว่าซื้อหนึ่งชุดก็ใช้ได้เครื่องเดียว
จะหาเพื่อนมาหารก็ไม่ได้

ทางหนูพอจะเข้าใจแล้วค่ะ ขอโทษด้วยนะคะที่ตั้งกระทู้รบกวน
ทางทีมงานลบกระทู้นี้เลยก็ได้ค่ะ

10285
ไม่เป็นไรครับ

น้องยังเรียนอยู่ ไม่แปลกที่จะมีทัศนคติแบบนี้ ซึ่งผมก็เคยเป็นครับ ยิ้ม มันมีมาเป็นทอด ๆ นี่เนาะ

สำหรับเรื่องราคา ผมคิดว่าน่าจะลองโทรสอบถามโดยตรงได้กับบริษัทครับ หรือเอาราคาอ้างอิงในนี้ (เป็นราคา US) http://www.adobe.com/education/purchasing/education_pricing.html

โดยรวมแล้วราคาถูกลงมา แต่ไม่มากเท่าไหร่ (ผมอาจจะเข้าใจผิด เคยคิดว่าราคาน่าจะลงได้มากกว่านี้ แห่ะ ๆ 1)

ทราบมาว่าซื้อหนึ่งชุดก็ใช้ได้เครื่องเดียว จะหาเพื่อนมาหารก็ไม่ได้

เป็นปรกติของ product หรือ service ครับ

เรียนโปรแกรมพรีเมียร์ โปรอยู่ ซึ่งจะควบไปกับการใช้โปรแกรม โฟโต้ ชอป อีลาส และอาฟเตอร์เอฟเฟ็ค

โปรแกรม Photoshop + Premiere มีรุ่นเล็กออกมาจำหน่าย ขายรวมกันสองโปรแกรม ราคาไม่แพงครับ เห็นราคาใน US รวมกันประมาณ สี่พันห้า http://www.adobe.com/ap/products/psprelements/

Illustrator ใช้โปรแกรมนี้แทนได้ครับ Inkscape ฟรีครับ หรือมีโปรแกรม vector อีกหลายตัวบน mac app store ที่ราคาไม่แพง หลักร้อยด้วยมังครับ ถ้าผมจำไม่ผิด

ส่วน After Effect ใช้ Apple Motion5 แทนได้ครับ ราคา ห้าสิบเหรียญ US หรือประมาณ 1,500 บาท

ทางหนูพอจะเข้าใจแล้วค่ะ ขอโทษด้วยนะคะที่ตั้งกระทู้รบกวน
ทางทีมงานลบกระทู้นี้เลยก็ได้ค่ะ

ผมไม่ลบครับ และไม่เป็นการรบกวนครับ ยิ้ม

asakura_jirasak's picture
73
ถ้าอยู่จุฬา มี Window

ถ้าอยู่จุฬา มี Window ลิขสิทธิ์ให้ กับอีกหลาย ๆ โปรแกรมครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

เคยโดนและ...ทีนึง...ใบ้นิดเดียวโดน บล๊อก เลย อิอิ..... มีความสุข

10285
:)

พี่ก็อย่าชี้โพรงสิครับ แบร่..

Adariw's picture
269
ถ้า CS5 ไม่ได้ก็ลอง CS4 CS3...

ถ้า CS5 ไม่ได้ก็ลอง CS4 CS3
ลองลง Adobe Version อื่นไปเรื่อยๆดูค่ะ