อยากถามเรื่อง Battery macbook white

cardiacnut's picture
20
คือผมใช้ macbook white รุ่นต้นปี 2009 อะครับ แล้วตอนนี้แบตมันเสื่อม
ผมเลยอยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับแบตเตอรี่ที่ขายกันตามท้องตลาดอะครับ
คืองงๆกับราคา เช่น บอกว่าของแท้แต่ขาย 3600 ศูนย์ขาย 5 พันกว่า
แล้วก็มีพวก non-oem ซึ่งผมไม่มีความรู้เลยว่าประสิทธิภาพมันเป็นยังไงแตกต่างกันอย่างไร
ใครมีความรู้รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ :]
ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ตามนี้ฮะ

Battery

ผมเคยซื้อจากที่นี่ครับ และตอนนี้ก็ยังใช้งานได้ดีอยู่
ดูจากภายนอกแล้ว ชิ้นงานเหมือนกัน แต่ภายในไม่ทราบครับ การใช้งาน ส่วนตัวคิดว่าตัวนี้อยู่ได้นานกว่าตัวเก่าในเครื่องหน่อยนึง

ผมว่าอะไหล่บางตัว มันสามารถหาได้จากข้างนอกที่ไม่จำเป็นต้องเป็นในศูนย์เสมอไป แต่มันจะ "หายาก" กว่าหน่อย และต้องดูเรื่องของคุณภาพ และความคุ้มค่าของราคา และระยะเวลาในการใช้งานของอะไหล่ชิ้นนั้นว่า มันคุ้มที่จะเปลี่ยนหรือไม่

ลองชั่งใจดูครับ