เครื่อง mac มองไม่เห็น SD card

mingml's picture
6
เอา sd card ต่อกับเสียบเครื่อง mac book แล้วมันขึ้นว่า the disk you inserted was not readable by this computer
ซึ่งมองไม่เห็นดัว harddisk เลยครับ ทำไงดี มีข้อมูลสำคัญอยู่ด้วย TT

nickoe's picture
4320
เอ

เครื่องรุ่นไหนครับ
แล้ว sd เป็น sd ธรรมดาหรือ sdhc ครับ

แล้วเคย format มารึเปล่าครับ

Xelloz's picture
117
ลอง

ลองเข้าไปที่ disk utilities ครับ แล้วค่อยเสียบการ์ด
เพราะบางทีผมเคยเจอ icon ไม่ขึ้น แต่ใน disk utilities มองเห็น
ถ้าใน disk utilities มองเห็นก็ให้ลอง verify ดูครับ หลังจากนั้นน่าจะเห็นแล้วนะครับ
เพราะตอนนี้ของผมก็มีอยู่แผ่นนึงที่เคยอ่านไม่เจอ แต่ตอนนี้เจอทุกครั้งแล้วครับ

mingml's picture
6
ใน disk utilities

ใน disk utilities ก็ไม่เห็นครับ มันขึัน the disk you inserted was not readable by this computer ก่อน

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ถ้า แบบ นี้..ก็ วุ่น หน่อย ครับ ..ลอง เปลี่ยนไช้ การ์ดรีดเดอร์ แบบUSB ดูครับ.. ถ้า ไม้ได้ .. ไปลองกะวินโดวส์ ดูครับ...ดูแบบละเอียด นะครับ..ถ้าเห็น ผม ว่าไม่น่าจะเปิดได้ ครับ ถ้าได้ ก๋รีบเอา งานออกครับ แต่ถ้าเปิดไม่ได้ .ก็ฟอแมต. เลยครับ.. แล้วกู้เอา ครับ อาจจะได้ซัก.80-90%..ต้องเสี่ยง แล้วล่ะครับ...ว่าแต่ ล๊อกการ์ดใว้รีเปล่าอ่าครับ..ถ้าไม่ได้. จริงๆ..ก็...........เผาชิฟ..(ไปไกลและ) มีความสุข