มีปัญหาเรื่อง Expert Pages เป็น Word แล้วฟอนต์เปลี่ยนไป

auy_san's picture
9
ใน Pages ผมตั้งฟอนต์ไว้เป็น Arial แล้วสั่ง Expert ออกมาเป็น .Doc เพื่อส่งงานให้อาจารย์ทางเมล์
แต่พอเช็คดูปรากฏว่าฝั่งวินโดว์มันอ่านไม่ออกครับ ทั้งๆที่ Arial มันก็น่าจะอ่านได้ทั้งสอง OS นี่นา

พอผมดึงงาน .Doc กลับมาเช็คใน Pages มันก็บอกว่าเป็นฟอนต์ Thonburi (แต่ผมตั้งเป็น Arial นะ)
เลยขอตั้งข้อสังเกตว่า (1)เวลา Expert ฟอนต์มันเปลี่ยนไป หรือ (2)ผมใช้ฟอนต์ผิดตั้งแต่ต้นกันแน่ ?

ผมสงสัยอีกอย่างครับว่าทำไมเวลา Expert เป็น PDF ฝั่งวินโดว์ถึงอ่านฟอนต์ได้ไม่มีปัญหา
แต่พอ Expert เป็น .Doc กลับอ่านไม่ออก ช่วยไขข้อข้องใจที

ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ไม่มีทางแก้ นอกจากไปลง windows เพื่อใช้งาน office

ปกติครับ

ถ้าลองไปค้นกระทู้เก่าๆดู พี่ๆ เค้าจะแนะนำให้ทำงานบน ฝั่ง windows (bootcamp) เสมอ เมื่อเป็นงานเอกสาร ที่ไม่จบในตัวเอง ต้องมีการส่งต่อเพื่อแก้ไข font และ format จะเพี๊ยนสนิท

ถ้าต้องการส่งให้แค่เปิดอ่าน ก็ expert pdf ถูกต้องแล้วครับ

auy_san's picture
9
Copy

โอ้ว...ขอบคุณครับ (ยังไม่นอนด้วยแฮะ)

ก็ได้ยินมาแบบนั้นเหมือนกันเรื่อง format เพี้ยน แต่ไม่นึกว่า font จะเพี้ยนตามไปด้วย
จะลง bootcamp ก็ไม่ได้ด้วยครับ HDD ไม่พอเพียง,
จริงๆคือไม่อยากลงด้วยล่ะ เพราะผมไม่ได้ทำงานเอกสารบ่อยนัก

แล้วที่ PDF อ่านได้ปกติเป็นเพราะอะไรครับ มันแนบฟอนต์ไปกับงานด้วยหรือ?