เครื่องแมค ไม่ยอม shut down ทำไงดีคะ

nid noi's picture
4
ปัญหาที่เป็นบ่อย คือ เวลาเลิกใช้งาน เราก็shut down ปกติ และรอจนหน้าจอปิดสนิทแล้ว
แต่พอเช้ามา เมื่อเปิดฝาเครื่องขึ้น ปรากฎว่าเครื่องยังค้างอยู่ ทุกๆครั้งก็จะ restart ใหม่แล้ว ก็ใช้งานปกติได้
แต่ครั้งนี้ หน้าจอเป็นสีฟ้า สั่งให้ shut down หรือ re start ก็ไม่ได้ค่ะ แต่ยังเปิดสามารถ app. ได้ปกติ
แต่ที่ไม่ปกติอีกอย่างคือ คลิ๊กขวา ไม่ได้ เสียบ usb ก็ไม่ทำงานค่ะ ไม่ทราบว่าต้องแก้ยังไง หรือต้องเข้าศูนย์
ใครพอจะทราบปัญหา หรือทางแก้ ช่วยด้วยค่ะ

minemind's picture
3876
อาการเยอะแบบนี้ผมว่า

ลองยกไปที่ shop หรือ mac center ดูครับ