โปรแกรมparallel หรือ เลือกเปิด window ตอนบูธเครื่องดีกว่ากันคะ

Kukik's picture
22
โปรแกรมparallel หรือ เลือกเปิด window ตอนบูธดีกว่ากันคะ ไม่รู้ พาราเรล ทำให้เครื่องช้าหรือมีผลอะไรกะประสิทธิภาพการทำงารึเปล่าคะ

nickoe's picture
4320
ตอบครับ

parallels มันจะเป็นการเปิดสอง os พร้อมกัน
ทำให้กินทรัพยากรค่อนข้างมาก
สามารถทำงานเบาๆได้ แต่ไม่ควรใช้ทำงานหนักๆ
เป็นเวลานานๆ ถ้าต้องใช้งานหนักๆนานๆ
boot เป็น windows เลยดีกว่าครับ

22
ถ้าเราลง พาราเรลแล้ว

ถ้าเราลง พาราเรลแล้ว แต่ใช้งานหนักๆ บูธใหม่เป็นวินโด ได้ใช่มั้ยคะ ตอนแรกนึกว่าทำไม่ได้ พอดีเพิ่งหัดใช้หนะคะ
แล้วถ้าลงพาราเรลไว้ แต่ว่าไม่ได้ใช้งานพาราเรล คือเปิดเฉพาะ ฝั่ง mac มันก็ไม่ทำให้ประสิทธิภาพเครื่องมีปัญหา อันนี้ไม่รู้เราเข้าใจถูกรึเปล่า ยิ้ม

skywalker's picture
92
ถูกต้องครับ

มีความสุข

CANLOF's picture
232
bootcamp ดีกว่าครับ ^ ^

bootcamp ดีกว่าครับ ^ ^ ไม่มีปัญหาเล้ยยย

davincironi's picture
40
แตกต่างในการใช้งาน

ผมติดตั้ง window ผ่าน bootcamp ครับเพราะอยากจะเล่นเกมส์และเขียนโปรแกรมหนักๆด้วย แล้วผมก็ลง vm fusion แล้วตั้งให้เรียกใช้งาน bootcamp ได้ด้วย คือถ้าผมจะใช้งานแบบเร็วๆ ไม่ต้องบูทใหม่เพราะจะกลับมาทำงานบน osx อยู่แล้วก็จะเข้า window ผ่าน vm ครับ แต่ถ้าผมจะเล่นเกมส์ก็รีบูทเข้า window ไปเลย ผมมองว่าการใช้งาน window ทั้งสองแบบแตกต่างกัน ช้าและเร็วไม่เท่ากันในส่วนต่างๆ จึงเลือกวิธีนี้ครับ

pippo's picture
2469

อันนี้ถูกต้องแล้วครับ

22
งั้นถ้าเราลง พาราเรล

งั้นถ้าเราลง พาราเรล ไว้กอ้ได้ใช่ป่าวคะ คือ ถ้าทำงานไม่หนักมากก้อใช้พาราเรล เช่น เปิดเอกสาร พิมพ์ word แต่ถ้าทำงานหนักๆ ก้อค่อย บูธเครื่องเข้าวินโดใหม่

ขอถามหน่อยคะ การเข้าวินโดผ่าน bootcamp คือการรีบูธเครื่องแล้วเข้าวินโดรึเปล่าคะ หรือคนละวิธีกัน
ถ้าเราลงพาราเรลแล้ว แต่อยากเข้า window ผ่าน bootcamp ได้มั้ยคะ

skywalker's picture
92
 ใช่ครับ

แต่การเข่้า windows ก็เลือกเอาวิธีใดวิธีหนึ่งครับระหว่าง
1. เข้าwindows ทางbootcamp
2. เข้าwindows ทาง parallels

ถ้าจะลง windows ทั้งทาง bootcamp ด้วย parallels ด้วย เปลืองพื้นที่เปล่าๆครับ เลือกเอาสักทางครับ