Macbook pro ยุบและเปิดเครื่องไม่ได้ค่ะ

Nu-eMMa's picture
1837
สวัสดีค่ะพี่ๆ เอ็มมีเรื่องจะปรึกษาค่ะ

พอดีเมื่อตอนบ่าย รถชนนะค่ะ แล้ว Macbook pro 13
- มีอาการยุบที่มุมขวามือ ด้านล่างค่ะ และ ตรงรอบต่อใกล้น๊อคที่มุมขวา จะแยกออกมาด้วยค่ะ
- ขณะเปิดเครื่อง มีเสียดัง ฉึกๆ ประมาณ 3 นาทีค่ะ
- เปิดเครื่องมา หน้าจอ แสดงแค่โฟรเดอร์ที่มีเครื่องหมาย ? อยู่ตรงกลางกระพริบๆ นะค่ะ

จะทำอย่างไรดีค่ะ ส่งศูนย์จะเสียอะไรรึป้าวค่ะ เพราะมีประกันอยู่นะค่ะ อายุเครื่อง 1 ปี 2 เดือน ประมาณนี้ค่ะ

พี่ๆคิดว่าฮาร์ดดิสจะมีปัญหาไหมค่ะ เป่นห่วงงานมากเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

nickoe's picture
4320
เสียใจด้วยครับ

ปกติประกันจะไม่ครอบคลุมอุบัติเหตุแบบนี้
เราต้องเรียกค่าเสียหายจากคู่กรณีครับ
(แต่จากที่ได้คุยกันคิด เห็นว่าไม่ทันแล้ว)

ก็ต้องลองส่งไปซ่อมก่อนดีกว่า อาการเหมือนมันจะบูทไม่ได้
ไม่ว่าด้วยสาเหตุอะไร อย่ารรื้อเครื่องเองดีกว่าครับ

pippo's picture
2469
เข้าใจว่า

ถ้าเกิดจากอุบัติเหตุ ไม่น่าจะอยู่ในประกันนะ
อาการหน้าจอแสดงแค่โฟรเดอร์ที่มีเครื่องหมาย ? อยู่ตรงกลางกระพริบๆ
ถ้าโชคดีก็ OS เสีย โชคร้ายก็ HDD เสียครับ
อยากจะให้ลองเสียบสาย Firewire พ่วงกับ Mac ตัวอื่นแล้วบูทแบบ Target Disk
ถ้าโชคดีบูทเข้าได้ก็สามารถ copy ไฟล์ออกมาไว้ก่อนนะครับ
เพราะถ้าส่งไปเคลม ทางศูนย์ไม่น่าจะทำการดึงข้อมูลออกมาให้นะครับ

ป.ล. ถ้าคนปลอดภัยดี ไม่บาดเจ็บก็นับว่าโชคดีมากกว่าครับ MacBook Pro ค่อยหาเอาใหม่

1837
ค่ะ

เดี้ยวไปให้ที่ร้านตรวจสอบสภาพเครื่องให้ก่อน นะค่ะ ค่อยว่ากันอีกที

เครียดเลย แหะๆ ขอบคุฦณพี่่ๆมากนะค่ะ

Sagittarius's picture
128
ขอให้น้องแมคหายป่วยไวไวนะครับ

ขอให้น้องแมคหายป่วยไวไวนะครับ.

1837
อัพเดตค่ะ

ไปแกะฝาข้างหลังแล้ว...สรุปคือ ฮาร์ดิสยุบ แหะๆ ข้อมูลหาย แต่ไม่เป่นไรค่ะ เพราะมีแบ๊กอัพไว้ตลอด

ส่วนฝาก้อเคาะๆ ดีขึ้นมั่งแล้วค่ะ ^0^

1837
ถามเพิ่มค่ะ

คือว่า อยากได้ตำแนะนำเรื่อง HDD หน่อยนะค่ะ
ว่าเอา ยี่ห้อไหนดี แบบไหนดีนะค่ะ
เพราะเห็นเพื่อนเคยเปลี่ยนใช้ของอันอื่นละ เครื่องร้อนมากเลยค่ะ จนต้องกลับมาใช้อันเดิมนะค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

4320
ก็็

ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ
แต่ถ้าไม่อยากให้เครื่องร้อนมากขึ้นก็
ให้ใส่แบบที่เป็น 5400 rpm พอ

2469
เข้าใจว่า

HDD ของเดิมครับ เป็นแบบ 5400rpm ถ้าไปซื้อแบบ 7200rpm มาใส่ แน่นอนครับว่าจะร้อนกว่า และเปลืองแบตฯ กว่าครับ

ส่วนยี่ห้อที่เคยซื้อ Internal HDD ขนาด 3.5 นิ้ว ของ Seagate ดูจะดีกว่าเรื่องอุณหภูมิ เพราะจะเย็นกว่า Western Digital 1-2 ํc

ดูเหมือนว่า Seagate จะมีเทคโนโลยีใหม่ทำให้ความบางของ HDD บางกว่า WD อยู่พอสมควร เลยทำให้เย็นกว่า (คิดเอาเองนะครับ)

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

เหนื่อย หน่อยยะครับ .. ถ้าจะหา7200RPM มาไช้ ตอนนี้น่ะครับ ของ หายาก ต้องสั่ง ครับ ...เท่าที่ฟังดู ถ้าเครื่ิองยังเปิดได้ อยู่ .. แสดง ว่า บอร์ด ยังOK อยู่ครับ น่าจะ เป็นที่HDD ...(เขาเช็คแล้วนี่นา อิอิ)..ไม่ได้อ่าน 555+ ยี่ ห้อ HDD เท่าที่ลองไช้ ครับ ..WD สีดำ แรง ครับ แต่ เปราะ.. มีปัญหาง่าย ครับ เหมาะสำหรับผูัที่ ต้องการ ความเร็ว โดยเฉพาะ..ไม่อยากซื้อPC แต่อยากแรง อะไรแบบนี้ครับ .seagate ..ช้า ครับ เรื่อยๆ..แต่ อยู่นานครับ.ยี่ห้อ อื่นๆ ซัมซุง ฮิตาชิ ฯลฯ อยู่ กลางๆ ราคา น่าซื้อ คุณภาพ ต่างกันเล็กน้อย ครับ..ถ้าไม่ บ้าพลัง ผมคงเลือก ซีเกต ไม่ก็ซัมซุง ครับ มีความสุข

1837
-ขอบคุณค่ะ

เอ็มตั้งใจเอา 5400rpm นะค่ะ น่าจะซีเกต ^0^

ปล.HDD มันขนาด 2.5 รึ 3.5 หรอค่ะ

2469
ขนาดสำหรับ

Notebook, MacBook, MacBook Pro 2.5 นิ้วจ้า!

1837
ูขอบคุณค่ะ

จะเอาไปทำวันนี้แหละค่ะ..แหะๆ เดี้ยวไม่ได้ใช้กันพอดี

ขอบคุณพี่มากๆนะค่ะ

theerapong's picture
171
ไม่สนใจ SSD เหรอครับ เร็วจี๋

ไม่สนใจ SSD เหรอครับ เร็วจี๋ กินไฟน้อย เครื่องน่าจะไม่ร้อน
แต่มองราคาก็เอาเรืื่องเหมือนกัน

skywalker's picture
92
สู้ๆเด้อ

เอาเข้าอู่ ให้เขาเคาะให้หายบุบ แล้วไปตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จกับศูนย์ อิอิ (ล้อเล่นนะ)

ป่านนี้เป็นไงบ้างเนี่ย ><"

1837
อัพเดตจ้า...

HDD ยุบค่ะเสียไปเลย ก้อเลยซื้อใส่ใหม่ละค่ะ เป่น WD 500 GB ราคา 2,000 บาท จ้ะ
ใช้งานได้ปกติค่ะตอนนี้ ขอบคุณพี่ๆนะค่ะที่ ช่วยแนะนำจ้ะ

4320
ยินดีด้วย

ที่อาการไม่หนักมาก
ยังไงก็ระวังๆหน่อยนะครับ