ผมซื้อ flash dive Hp รุ่น v210w 8GB เสียบแล้ว MBP มองไม่เห็นตัว flash dive เลยครับ

Diamond's picture
8
ผมซื้อ flash dive Hp รุ่น v210w 8GB เสียบแล้ว MBP มองไม่เห็นตัว flash dive เลยครับ ใครรู้วิธีแก้ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
แนะนำ

ลองเอาไปเสียบกับเครื่องอื่นๆ ทั้ง Mac ทั้ง Windows ถ้าไม่ขึ้น ก็เอาไปเปลี่ยนตัวใหม่ครับ

ถ้าขึ้นก็ให้สั่ง format ใหม่จากเครื่องนั้นๆ ครับ แล้วเอากลับมาลองเสียบดูใหม่

8
ลองเอาไปเสียบกับ windows

ลองเอาไปเสียบกับ windows แล้วครับ format เป็น FAT32 แล้ว เอามาเสีียบที่ MBP ก็ยังไม่ขึ้นครับ แต่เสียบกับพี่ pc ไม่มีปัญหาครับ ส่วนตัว flash dive มันเขียนว่ารองรับ mac10.3เป็นต้นไป ด้วยครับ

2469
ลองเข้าไปที่

Applications > Utilities > เปิด Disk Utility ขึ้นมาแล้วดูว่าเห็น Flash Drive ตัวนี้ไม๊ครับ (icon ทางซ้าย)

ถ้าเห็นก็ให้เลือก icon นั้นแล้วไปที่ Tab Partition เลือก 1 Patition และ Format เป็น MS-DOS (FAT) ครับ

ลองดูนะครับ ยิ้ม

8
เข้าไปที่ Disk Utility

เข้าไปที่ Disk Utility แล้วนะครับ ไม่เห็นตัว flash dive ตัวนี้เลยครับ ยิ้ม

2469
ถ้ามีอุปกรณ์อื่น

ที่นอกเหนือจาก Flash Drive ให้ลองถอดออกทั้งหมดก่อนครับ หรือลองสลับเสียบช่อง USB ช่องอื่นดูด้วยนะครับ

สุดท้ายลองหาเครื่อง Mac เครื่องอื่นๆ ของเพื่อนลองเสียบดูด้วยนะครับ ถ้าไม่เห็นเหมือนกันก็เป็นที่ Flash Drive แล้วครับ (เคยอ่านเจอว่ามีคนไปซื้อมาแล้วมันเป็นของปลอม ไม่ Support Mac ก็มีครับ)

8
อ่อ ครับเดี๋ยวลองไปเสียบ

อ่อ ครับเดี๋ยวลองไปเสียบ เครื่องอื่นดูครับ ไม่ได้คงซื้อใหม่ล่ะครับ รบกวนมี flah dive แนะนำ ไหมครับ มีความสุข ขอบคุณครับ

2469
แนะนำว่า

ซื้อจากร้านที่เชื่อถือได้ครับ IT City, Banana IT, Big IT, Hardware House ร้านเหล่านี้จะเป็นแทนผู้จำหน่ายสินค้าที่เป็นของแท้เท่านั้นครับ ระวังการซื้อจากร้านแผงลอยต่างๆ ตามห้างเท่านั้นครับ อาจจะเจอของปลอมได้

8
ครับ แต่ ผมซื้อที่ร้าน Banana

ครับ แต่ ผมซื้อที่ร้าน Banana IT ครับ T^T

2469
ถ้้างั้น

คงต้องลองหา Mac เครื่องอื่นเสียบดูก่อนล่ะครับ ถ้าไม่เห็นก็เอาไปเปลี่ยนโลดครับ

ที่ร้านนี้เค้าก็ขาย Mac ด้วยนี่ครับ ยกเครื่องไปให้เค้าช่วยดูเลยก็ได้ครับ

8
ผมซื้อที่ร้าน banana it ครับ

ผมซื้อที่ร้าน banana it ครับ T_T

nickoe's picture
4320
ก็็คืองี้ครับ

banan it เป็นเจ้าของเดียวกับ iBeat
คือ comseven ดังนั้น banana it
บางสาขา จะมี mac ขายด้วยครับ

8
ครับ ถึงงง ว่าทำไม ใช้ไม่ได้

ครับ ถึงงง ว่าทำไม ใช้ไม่ได้ 555 ซื้อจากร้าน banana it ด้วย

minemind's picture
3876
เอากลับไปลองที่ร้านอีกที

เอากลับไปลองที่ร้านอีกที หรือจะยกเครื่องไปลองเลยก็ดีครับ เผื่อจะได้เปลี่ยนตัวใหม่

CANLOF's picture
232
เอาไปทั้งเครื่อง ทั้ง flash

เอาไปทั้งเครื่อง ทั้ง flash drive เลยครับ ถ้าไม่ดีน่าจะได้อันใหม่ ยิ้มปากกว้าง

8
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ยิ้ม