มาคุยเกี่ยวกับงาน Apple Keynote 2009 กันครับ =)

ikok's picture
10285
กระทู้นี้สำหรับพูดคุยเรื่องราวเกี่ยวกับงาน keynote ที่จัดขึ้นในงาน macworld 2009 นี้นะครับ

ผมปิด comment ในหน้ารายงานไปก่อน จะได้ refresh กันได้เร็วขึ้น =)
อยากพูดคุยอะไรก็ได้ตามสบายเลยนะครับ

ผมเริ่มก่อน

ผมเดาว่า : พรุ่งนี้หุ้นแอปเปิลจะตก แบร่..

^o^ /
-------
สำหรับผู้ที่สนใจจะตามข่าวจากเวปต่างประเทศเอง ลองไปดูที่นี่นะครับ

10285
thme สวยนะ

theme สวยนะคะ
..........
.....
..
.
.

nickoe's picture
4320
นี่กำลัง

พยายามบิวท์อะไรอยู่รึเปล่าครับ ฮา....

nenenaja's picture
23
หวาดดีค่าพี่น้องง

อยู่นี่กานน่ะเองง พอดีเรื่องรบกวนปรึกษาหน่อยอ่ะจ่ะตอนนี้ใกล้จะส่งเครื่องไปซ่อมแล้วค่ะที่เคยบอกเรื่องมีปัญหาที่หน้าจอมีเส้นๆสีๆขึ้นมาสองสามเส้นอ่ะค่ะ ตอนนี้พี่เค้ากะลังเชื่อต่อเครื่องแม๊คเข้ากะเครื่องพีซีเพื่อดูดข้อมูลจากเครื่องแม๊คมาใส่ใช้ทำงานรอระหว่างนำเครื่องแม๊คไปซ่อมน่ะค่ะ ช่วงที่กะลังเชื่อมต่อข้อมูลส่งผ่านเครื่องก้อเลยกลัวโดนไวรัสอ่ะ จะมีการโพรเทคยังไงบ้างอ่ะค่ะแล้วจะมีปัญหาเรื่องอื่นด้วยป่าวคะ

10285
ป้องกันด้วย

หา ext.hd มาต่อเพื่อสำรองข้อมูลของ mac น่าจะเป็นทางออกที่ง่ายที่สุดค่ะ ไม่ต้องกังวลเรื่องไวรัส

หลังจากเครื่องซ่อมเสร็จ เอาเข้ามูลกลับลง mac แล้วค่อย format ก่อนเอามาใช้งานใหม่ ก็ไม่ต้องกังวลอะไรแล้วน่ะค่ะ

23
แหะะนอกประเด็นไปไม่น้อย

แหะะนอกประเด็นไปไม่น้อย คือแบบเห็นมาประชุมกันเยอะเลขอแทรกวาระการประชุมหน่อยนะจ๊ะ

10285
ไม่เป็นไรครับ

แต่บางทีถ้ามาแทรกแบบนี้มีโอกาสโดนอ่านข้ามนะคะ

คราวหน้าตั้งกระทู้ใหม่ในห้องที่เกี่ยวข้องดีกว่า ผมเข้าไปอ่านทุกวันครับ ไม่ต้องกลัวดองเค็มครับ =)
ดง่ายด้วย ข้อมูลจะอยู่ที่เดียวกัน ไม่กระจายครับ

=)

23
ขอบคุณมากค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวจะรีบไปดำเนินการต่อก่อนนะคะ

4320
เดี๋ยวนะครับ

เรื่องไวรัสจาก windows มาลง mac นี่ต้องบอกอย่างนี้ครับ

เนื่องจากระบบการทำงานของ windows และ mac ภายในแล้วแตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ
ไวรัสของทางฝั่ง windows นั่น สามารถ copy มาลง mac ได้ แต่ไม่สามารถทำงานได้
เพราะระบบมันไม่สนับสนุนครับ ดังนั้นไม่ต้องกลัวว่ามันจะมาทำอะไร mac ได้ง่ายๆ
แต่ถ้าสมมติว่าเราไป copy File มาจาก windows แล้วไฟล์นั้นมีไวรัสแฝงตัวอยู่
แม้ว่าไวรัสทำงานไม่ได้แต่เมื่อ copy ไปเปิดที่อื่นอีก ไวรัสจะติดไปด้วยครับ
พูดง่ายๆว่าเป็นพาหะได้นี่เอง

แล้วเรื่องของไวรัสของฝั่ง mac เอง ก็เป็นเรื่องยากที่จะเจอครับ เพราะมีจำนวนน้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ใข้เครื่องกันเป็นสิบปียังไม่เจอเลย แล้วก็ยังไม่มีข่าวว่ามีตัวไหนร้ายแรงเท่ากับของ windows ด้วยครับ
อันนี้ก็ไม่ต้องกังวลไป mac เองก็มีโปรแกรม anti virus เหมือนกันครับ(ส่วนตัวแล้วไม่เคยใช้
เพราะไม่เคยเจอ)

ที่จะน่ากลัวที่สุดคือ หลงเข้าไปใน web ที่มีการเขียน script บางอย่างซ่อนไว้เป็นกับดัก
ทำให้สามารถเจาะเข้าเครื่องเราได้ง่ายครับ อันนี้คงต้องอาศัยตัวเองเป็นที่ตั้งว่า
ไปเข้าเวบอะไรที่มันน่าสงสัยรึเปล่า
10285
ไม่ใช่ ๆ

เค้าจะ backup ข้อมูลจาก mac มาลง pc ครับ

อะไรที่เคยอยู่นิ่ง ๆ บน mac มันอาจจะมาเริงร่าบน pc ได้โดยไม่ตั้งใจ

คือไวรัสฝั่ง pc นั่นล่ะครับ แต่ไปฟักตัวอยู่บนเครื่อง mac

ที่ผมแนะนำไปคือ ให้เค้าหลีกเลี่ยงการนำ file จากฝั่ง mac มาไว้บน pc โดยตรงครับ แบบนี้เสี่ยงมาก เพราะไม่รู้ว่าไฟล์เดิมบน mac มีไวรัส (ที่ำทำงานได้บน pc) อะไรอยู่บ้าง จะไปหาโปรแกรมมาจัดการก็วุ่นวายครับ

สู้ใช้ ext.hd มาดักไว้เลยดีกว่า จะ scan ก่อนใช้งานสักรอบก็ได้.. พอใช้เสร็จแล้วค่อย format แล้วเอามาใช้ต่อ =)

4320
อ๋อ

เข้าใจผิดยกใหญ่เลย ไม่เป็นไรถือว่าแถมความรู้เรื่องไวรัสครับ

Mixmerize's picture
1480
อ่อ

อย่างนี้นี่เอง (มาแอบฟัง) ยิ้มปากกว้าง