อยากเพิ่มคีย์ลัด ทำไง?

Vikky's picture
27
อยากเพิ่มพวกคีย์ delete cut paste อะค่ะ รบกวนด้วย ขอวิธีทำอย่างละเอียดค่ะ พอดีเข้าใจยากนิดหน่อย แฮะๆ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ปรกติคีย์พวกนี้มีเป็น standard อยู่แล้วในเกือบทุกโปรแกรมนะครับ แต่ถ้าไม่มี สามารถไปเพิ่มเองได้จากใน system preference/ keypboard/ keyboard shortcut แล้วเลือกเพิ่มหัวข้อ Application shortcut ครับ

27
ค่ะ

เนี่ย ลองทำดูแล้วนะคะ จะเพิ่มคีย์ลัด delete โดยใช้ปุ่ม shift+command+D แต่ไม่เห็นได้เลยค่ะ ต้องไปกดอะไรตรงไหนเพิ่มรึป่าว

27
เอ๊ะ

หรือว่าคีย์ที่ใช้มันซ้ำคะ แฮะๆๆ

2BREAKZ's picture
79
น่าจะใช่นะครับ

ถ้าซ้ำกะตัวอื่นมันจะไม่ทำงานครับ

27
อ่อค่ะ

ขอบคุณค่ะ