HDD format ไม่ได้ครับ

CANLOF's picture
232
คือ format แล้วมันขึ้นอย่างนี้น่ะครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นอะไร

HDD ของ BUFFALO 1 TB ครับ

232
พอเสียบกับ Mac

พอเสียบกับ Mac ก็ขึ้นแบบนี้ครับ

pippo's picture
2469
ลอง

ไปที่ tab > Partition ครับ ตรง Volume Scheme เลือกเป็น 1 Partition

แล้วตรง Format ให้ฃองเลือกเป็น Free Space หรือ MS-DOS (FAT) แล้วกด Apply 1 รอบก่อนนะครับ

หลังจากเรียบร้อยแล้วค่อยเปลี่ยนเป็น Mac OS Extended (Journaled) แล้วกด Apply อีกครั้งครับ

ต้องทดลองดูนะครับ ผมเคยเจอคล้ายแบบนี้แล้วใช้วิธีนี้ก็ใช้ได้ครับ

minemind's picture
3876
มั่วฮะ

ลองกด Initialize ดูก่อนฮะ แลัวค่อย format

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

BUFFALO เป็น ปัญ หา กันอยู่ รึเปล่าครับ...แล้วลอง ฟอแมต ด้วยวินโดวส์ ดู รึยัง ครับ??

232
ง่ะ

failed อย่างเดียวเลยครับ

เปิดใน windows ก็ไม่เห็นไดร์ของมันเลยครับ

Initialize เข้าแล้วมันก็พาไปที่ Disk Utility น่ะครับ มีทางอื่นอีกมั้ยครับ T^T

minemind's picture
3876
งั้นลองเอาไป format บน

งั้นลองเอาไป format บน windows ตาม rep บนบอกเลยครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ถ้า ต่อเข้าวินโดวส์ เข้าไปที่ คริกขวา ที่มายคอม Manage/Disk Management..จะเป้นไดร์..ที่ซ่อนอยู่ ...แล้วจะฟอแมตได้ครับ ลองดู..แล้วค่อยมา ฟอแมตใน Macใหม่ อีกที น่าจะ...พอมีไรทำระหว่าที่มันไช้ไม่ได้นะครับ อิอิ มีความสุข

232
ใน windows

ใน windows มันก็ไม่เห็นตัวไดร์ของมันน่ะครับ จะทำอะไรกับมันไม่ได้เลย

232
ทำอะไรไม่ได้เลย T^T

ทำอะไรไม่ได้เลย T^T คงต้องเอาไปให้ที่ร้านทำให้ซะแล้ว

KungVid's picture
52
Disk Management

ใน disk management ก็ไม่เห็นหรอครับ ผมหมายถึงเวลาเข้าไปใน disk management มันจะมี drive หนึ่งที่ไม่ขึ้น label ลองดูว่ามีรึเปล่า

pippo's picture
2469
ไม่่แน่ใจนะครับ

ว่าจะอาการเหมือนกระทู้นี้ไม๊ครับ ลองอ่านดู

http://macmuemai.com/forum/topic/5400