มีปัญหาคับ ปัญหาใหญ่ด้วยช่วยทีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

kobpy.j@hotmail.com's picture
32
คือ ผม ซื้อ imac มาคับแล้วทีนี้ให้ร้านคอม ลง windows 7 ให้แล้ว ร้านมันเสียก ต้องใช้คำนี้เลยคับ
ทำเครื่อง ของผมเจ้งคับ ขึ้นเป็นหน้าจอสีขาว มี โฟร์เดอร์ ขึ้นอยู่ อันหนึ่งแล้วมีเครื่องหมาย คำถาม ขึ้นอยู่คับ
แล้วแผ่นที่มากับมันหายอีกแล้วผมต้องทำงัยดีคับ ช่วยหน่อยคับจะบ้าตายอยู่แล้ว เอออ คือผม ใช้ imac คับ
(ขอบคุณคับที่ตอบกลัย) kobpy.j@hotmail.com หรือ facebook kobpy.j@hotmail.com คับผม

minemind's picture
3876
ไม่พอใจ

กระทู้ที่คุณ ตั้งมา มันเป็นการ รบกวน การใช้บอร์ดของท่านอื่นๆนะครับ ตั้งกระทู้เนื้อหาซ้ำกัน ในหลายๆ หัวข้อ มันไร้สาระไปมั้ยครับ

รู้จัก ​"มารยาท" รู้จัก "รอ" มั้ยครับ

toffykapook's picture
248
รอนิดนึง

ใจร้อนไปป่าวคับ บอร์ดสาธาณะ รอหน่อยก็ได้มั้งคับ ถ้ารีบจิงๆ ผมว่ายกไปร้านที่คุณซื้อมาน่าจะได้คำตอบไวกว่านะคับ

nickoe's picture
4320
เฮ้อ

ไม่ได้จะว่านะ แต่ใจเย็นๆครับ
แล้วคำหยาบ นี่มันบอร์ดสาธารณะครับ
คราวหลังไม่เอาแล้วนะครับ

ลองกด alt ดูก่อนว่ามีให้เลือกบูทได้รึเปล่า
ถ้าลองแล้วบูทได้มาตอบด้วยนะครับ บูท mac ก่อนนะ
มีต้องไปตั้งค่าต่อครับ

KungVid's picture
52
อย่าไปช่วยเลย

มาแบบนี้ผมว่าอย่าไปช่วยตอบเลยครับ เจ๋งดีเนอะให้ตอบกลับทางเมลล์หรือทาง FB ไม่รู้ว่าเค้าจ่ายเงินเดือนให้เราตอนไหน ทีแรกว่าจะเข้าไปเชือดที่ FB แล้ว แต่นึกๆดู ปล่อยไปดีกว่า

ผมขอเสนอว่าลบกระทู้ไปดีกว่าครับ แล้วส่งข้อความไปเตือน

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ถ้า มันรันไม่ขึ้น ขนาดนั้นก็ ลงOS ใหม่ ลองดูสิครับ แล้วก็ถ้าไม่มี แผ่นosแล้ว... ก็ ลองไปซื้อที่มีขาย เป็นกล่องดูอ่าครับ...ไม่ก็ โคลนHDDของเพื่อนมาลอวดูก่อน..ถ้า มันไช้ได้ ก็ค่อยซื้อ แผ่นมาลง.. ยังไง ก็ คง ต้องลองทำ เยี่ยงนั้นดู ก่อนแล้วกันครับ ได้ ไม่ได้ ค่อยว่ากันอีกที....ส่วนๆ กระสู้นี้ ..เป็นไง ..แล้วแต่ ท่านผู้มีอำนาจพิจารณา แล้วกันครับ...ผม ไม่ยุ่งเรื่องนี้...

32
ถ้า กระผมรบกวนก็ขอโทษ

ถ้า กระผมรบกวนก็ขอโทษ ด้วยคับแต่มันเดีอดร้อนจริงๆ แล้วที่นี้การเดีอดร้อนอาจจะทำให้คนอืนไม่สบายใจไปด้วย ผมขอโทษ จริงๆๆ

32
ผมกด ผมที่ บอกแล้ว คบ แล้ว

ผมกด ผมที่ บอกแล้ว คบ แล้ว มันมีเครื่อง หมาย ลูกศรย้อนกลับ และ ก็ลูกศรไปทางขวา คับ

32
แล้วต้องทำอย่างงัยต่อ คับ

แล้วต้องทำอย่างงัยต่อ คับ แล้วส่วน กระทู้ ขอโทษด้วยนะคับ ขอโทษจริง ๆๆ คับ อยากจะยกมีไหว้ด้วย ซ้ำ
คับ เพราะว่า ร้านคอม เขาทำให้ผมปวดหัว อะคับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และให้คำตักเตือน คับ

pippo's picture
2469
ตอนนี้

คาดว่าในเครื่องคงไม่มี OS อยู่แล้ว ต้องใช้แผ่น OS X Installer DVD ที่แถมมากับเครื่องลง OS ใหม่

ถ้าไม่มีหรือหายก็ต้องซื้อแผ่น Retail ที่ iStudio ราคา 1190 บาท

32
ขอบคุณคับ แล้ว...

อืม ต้องไปบอกว่า แผ่น retail ใช้ปะคับ

2469
ในร้าน

จะมี 2 แบบ

1190 บาท Single Pack 1 แผ่นต่อ 1 เครื่อง

1990 บาท Family Pack 1 แผ่นต่อ 5 เครื่อง

อ้อ! ลืมบอกไปครับ วันหน้าหน้าหากมีปัญหาใดๆ ก็ตาม ขอให้มีสติแล้วจะเกิดปัญญาในการแก้ปัญหาครับ

ป.ล. ทุกคนใน mmm นี้ยินดีช่วยตอบช่วยแก้ปัญหาครับ ขอให้ใจเย็นนิดนึงครับ

32
คับขอรับ

คับขอรับ เดียวต้องไปซื้อก่อนได้ผลไม่ได้ผล เดียวกลับมากวนไหม่นะขอรับ ขอบคุณคับ

52
ยินดีช่วยเหลือ

ถ้าทำผิดแล้วรู้จักขอโทษก็ดีแล้วครับ แต่ก็อยากให้เข้าใจคนที่เค้าอยากจะช่วยเหลือด้วย เวลามีปัญหาอะไรสิ่งที่อยากจะให้ทำอันดับแรกคือใจเย็นๆ ตั้งสติ แล้วลองค้นหากระทู้ที่อาจจะมีคนที่เจออาการแบบคุณ ถ้าไม่มีก็ค่อยมาโพสต์ถาม ในนี้มีคนเก่งๆเยอะครับ ผมเชื่อว่าทุกคนช่วยเต็มที่อยู่แล้ว อีกอย่างคือระมัดระวังเรื่องการใช้คำที่โพสต์ด้วยเพราะในเว็บบอร์ดไม่ว่าที่ใด มีคนหลายกลุ่มที่เข้ามาเล่นอาจจะทำให้กระทบกันได้

32
ขอบคุณคับ

ขอบคุณ ทาน อาจาร์ย์ ทุกทาน แล้วคือว่าไปหาซื้อแล้วคับ ที่ร็อยเอ็ดไม่มีขายเลยคับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ
ว่าที่ไหนเข้าขายนอกจาก กทม. เพราะมันไกลคับ รบกวนอีกรอบคับ

32
เออ....หรือต้องสั่งซื้อคับ

เออ....หรือต้องสั่งซื้อคับ

32
แล้ววิธีการ โคลนHDD ของmac

แล้ววิธีการ โคลนHDD ของmac เนีย ทำได้โดยวิธีได้คับ

RelliKDoG's picture
16
แปลก...แล้วทำไมคุณไม่ไปโวยร้า

แปลก...แล้วทำไมคุณไม่ไปโวยร้านล่ะ

นี่คือซื้อมือสองมาหรือยังไงครับ? เพราะยังไงถ้าซื้อมาเค้าต้องให้อุปกรณ์มาครบ และรับผิดชอบทุกอย่าง
นะครับ

3876
ผมว่า

ถ้าที่แถวๆบ้าน มี shop iBeat หรือ iStudio ผมว่าน่าจะฝากสั่งซื้อจากทางร้านได้ครับ หรือไม่ก็ยกไปให้ที่ร้านเค้าทำให้เลย

32
คือว่าซื้อมาจากกรุงเทพคับพอกั

คือว่าซื้อมาจากกรุงเทพคับพอกับไปอีกที ร้านปิด เปลียนเป็นร้านเกมส์ เลยซวย
แผ่นก็หาย คับ ซ้ำสองเลย แล้วถ้าไปโคลนของเพื่อนนิผมต้องทำงัย ต้องมีอุปกรณ์อาไรมังคับ
ขอ อาจารย์ทุกท่านช่วยด้วยคับ

3876
ผมไม่แนะนำให้ clone อะครับ

ผมไม่แนะนำให้ clone อะครับ เกรงว่าจะมีปัญหา

CooLMiLK SCAN's picture
152
ผมคิดว่า

ถ้าซื้อมาเป็นเครื่องใหม่แกะกล่อง ผมว่าไปติดต่อ iBeat หรือ iStudio ในจังหวัดใกล้เคียงดีกว่าครับ เค้าอาจจะลง OS X ให้ใหม่ครับ และซื้อแผ่นใหม่มาเลยจะดีกว่า เพราะตอนนี้ผมดูว่าข้อจำกัดมันเริ่มมากขึ้นเรื่อย ๆ ถึงคุณ kabpy.j จะโคลนจากเครื่องเพื่อนมา ซักวันหนึ่งก็ต้องใช้แผ่นอยู่ดีครับ อีกอย่างจะได้แผ่น Application มาด้วย เดินทางไปรอบเดียว จัดการได้หมดทุกอย่าง กับมารอเพื่อหาช่องทางแก้ปัญหาครั้งนี้ครั้งเดียว ผมว่ามันไม่ใช่การแก้ปัญหาในระยะยาวครับ

ลองคิดตัดสินใจดูครับ ผมแค่แนะนำ ตัดสินใจยังไง สุดแล้วแต่ครับ

32
ขอบคุณ ท่าน อาจารย์ทุกท่านคับ

ขอบคุณ ท่าน อาจารย์ทุกท่านคับ

52
ซื้อผ่าน Apple Store

ถ้าไม่สะดวกเดินทางผมแนะนำให้ซื้อผ่าน Apple Store ก็ได้ครับ แต่จะเสียค่า Shipping 300 บาท
หรือให้ญาติที่อยู่กรุงเทพฯซื้อ แล้วส่งให้ก็ได้

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ครับ

ซื้อแผ่น จาก apple store แล้วลองซื้อรายการอื่นแถมไปด้วยให้เกินยอด 2 พันบาท ถ้าถึง 2 พันบาท คิดว่าเขาจะไม่คิดค่าส่งนะครับ ยิ้ม ลองดูพวกหูฟังหรืออุปกรณ์อะไรเล็ก ๆ ติดมาด้วยก็ได้ครับ ยิ้ม จะได้ส่งมาฟรี

32
ขอบคุณ ขอรับ

ขอบคุณ ขอรับ ท่านอาจารย์ทั้งหลาย

kingairsoft's picture
36
IBeat มีที่ขอนแก่น, อุดร,

IBeat มีที่ขอนแก่น, อุดร, อุบลฯ, โคราช
คงจะใหม่จริงๆ อย่าใจร้อนครับ ถ้าสะดวกยกมาครับ ผมอยู่ศรีสะเกษ ยินดีช่วยเหลือครับ

32
มีเรื่องอีกแล้ว ท่านอาจารย์ทั้งหลายช่วยตอบที

ตามที่อาจารย์บอกว่าไปซื้อแผ่นมาลง คับ ผมก็เลยตัดสินใจ ยก เครื่อง imac ไปที่ ขอนแก่น ไปที่ ศูนย์ คับ ก็คือร้าน ไอ บิท แล้วร้านซ้อมไม่ได้แล้วบอกว่า เปงที่ รูดมันอาไรสักอย่างนี้แหละคับ ต้องรื่อระบบไหม่ คับ
ก็เลย อยากถามท่านอาจารย์ทั้งหลายว่า ที่ขอนแก่นมีร้าน รับซ้อมเครื่อง imac ที่ดีกว่าร้าน ไอบิท อาไรเนีย ปะคับ

2469
ช่วยลำดับ

การเขียนนิดนึงนะครับ อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจจริงๆ

การรื้อระบบใหม่ที่ว่าหมายถึงการลง OS X ใหม่หรือเปล่าครับ ?

ร้าน iStudio, iBeat เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายสินค้าของ Apple พนักงานจะต้องถูกอบรม และเรียนรู้การทำงานของ OS X มาพอตัว เพื่อให้บริการคนทั่วไปได้ มีทั้งฝ่ายขาย และที่เชี่ยวชาญหน่อยก็ฝ่าย Support ซึ่งแก้ปัญหาพื้นฐานให้ได้แน่ๆ ยกเว้นการซ่อม Hardware ที่ต้องส่งเข้าศูนย์ Mac Center ผมไม่แนะนำให้ซ่อมร้านทั่วไป โดยเฉพาะถ้าเครื่องที่ยังอยู่ในระยะประกัน คุณจะไม่ต้องเสียสตางค์เลยหากเป็นความเสียหายจากอุปกรณ์เอง

CooLMiLK SCAN's picture
152
เห็นด้วยกับพี่ pippo ครับ

ถึงแม้ว่าที่ ไอบีท จะไม่สามารถจัดการกับปัญหาของคุณ kobpy ได้ เค้าก็ควรจะส่งต่อไปยังที่ ๆ สามารถจัดการได้ครับ ยิ่งอยู่ในประกันบางทีเค้าสามารถเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ได้ทันที หากตรวจสอบว่าเสียหายจากอุปกรณ์เอง ไม่ควรเอาไปซ่อมเองครับ เพราะซ่อมแล้วไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงต่อไป และผมคิดว่าคงจะหมดประกันไปโดยปริยายหากนำไปซ่อมฮาร์ดแวร์ที่ร้านทั่วไปครับ ยกไปอีกรอบเถอะครับ เค้าต้องจัดการให้เราได้ครับ

36
เอ....ตามที่ผมเข้าใจนะครับ

เอ....ตามที่ผมเข้าใจนะครับ คุณเอา iMac ไปลง windows 7 ที่ร้านคอมแห่งหนึ่ง แล้วเปิดเครื่องขึ้นมา โฟร์เดอร์เป็นเครื่องหมายคำถาม
หมายความว่า เครื่องของคุณไม่มี os อะไรเหลืออยู่เลย ตามที่พี่ๆใน mmm บอกผมว่าก็ถูกต้องแล้วครับ หาแผ่น osx มาลงมันก็น่าจะใช้ได้แล้วนะครับ
ส่วนที่มีอีกอาการคืออะไรครับ ผมอ่านแล้วก็ยังไม่เข้าใจ แต่เครื่องอยูในประกันเอาเข้า0 ดีกว่านะครับ แกะเองหรือให้ร้านข้างนอกแกะประกันหมดทันทีนะครับ
iMac รุ่นไหนครับ ปีอะไรครับ

36
อีกนิดนะครับ

อีกนิดนะครับ อาการเหมือนเราเปลี่ยน hdd ใสแผ่นลง os ใหม่ ก็ใช้ได้แล้วครับ

32
เรียน ท่านอาจารย์

ขอรับ คือว่า ของผมหมดประกันแล้ว ง่า ขอรับ แล้วที่นี้ ควรทำงัย ดี ที่ขอนแก่นเขามีศูนย์ ของเครื่องแม็กไหมขอรับ หรือผมควรทำอย่าไร เพราะวัน พฤหัสบดี อะคับผมถึงได้ไปเอาเครื่อง ตอนนี้ก็เลยเข้ามาปรึักษาท่านอาจารย์ ก่อน ขอรับ (ขอบคุณท่านอาจารย์ทุกท่านที่ จี้ทางให้กระผมไปสู้แสงสว่าง ความคุณจริงๆๆขอรับ)

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

คือ..งงกะอาการครับ เห็นบอกว่า เปลี่ยนHdd แล้วลงใหม่หลอครับ?? หมายถึงHDDเสียหลอครับ.แล้ว ตกลง ลองลงOSใหม่ดู รึยังครับ..เรื่องเปลี่ยน HDD รึ โคลน นี่ ลืมไปได้เลยครับ ทำเองไม่ได้แน่นอน....เพราะ เป็น IMac อ่าครับ ต้องส่งร้านแล้วล่ะ..ถ้าลงOS เฉยๆ...ลงเอาได้ สบายแน่นอนครับ..แต่ ที่บอกว่า รื้นระบบใหม่ นี่... ถ้า มันเปิดได้อยู่ ผมว่า ก็ไม่ถึง ขนาดรื้อออกมานะครับ ...ถ้าจะลองว่ามันไช้ได้รึเปล่า ก็ลองลงวินโดวส์ อย่างเดียวก็ ทำได้ นิครับ..หาแผ่น วิโดวสื ซํกแผ่น..ถ้า มันอ่าน จะเป็น จอสีฟ้าได้ แบ่างพาร์ ได้ ก็ ถือว่า ลงOSได้อย่างแน่นอนครับ..(ไม่เห็นอาการ เลยช่วยไรไม่ได้มากนะครับ)

32
ขอบคุณคับ

ตอนนี้เปลี่ยนร้านอีกแล้ว
เดียวได้ผมงัย จะมารบกวนอีกรอบ ขอรับ แฮ่ๆๆ

32
ขอบคุณคับ

ขอบคุณสำหรับอาจารย์ทุกท่านตอนนี้เครื่อง mac ของกระผมก็ได้ซ้อมเสร็จแล้ว และแล้วปัญหาก็เกิดจาก harddisk นั้นเอง ขอบคุณสำหรับ ขอแนะนำของทานอาจารย์

32
มีเรื่องจะถามอะคับ ท่านอาจารย์ทั้งหลาย

คือเข้า internet explorer แล้วเป็นภาษาต่างดาวอะคับต้องทำอย่างงัย
ท่านอาจารย์ท่านไหนช่วยตอบที

2469
IE บน

Windows ใช่ไม๊ครับ ?

ลองเปลี่ยน View > Encoding ยังครับ ?

32
ไม่ขอรับ

ไม่ขอรับ คือ เปง os mac ขอรับ ต้องทำงัยอะ

2469
ไม่ได้ใช้ IE

บน Mac เลยครับ ลองหาครง เมนู ต่างๆ ใน IE
หาคำว่า Encoding แล้วเลือกแบบอื่นๆ ดูนะครับ

ถ้าทำแล้วไม่ได้ ต้องทำใจนิดนึงนะครับ
โปรแกรมอะไรที่เป็นของ MicroSoft บน Mac มันจะไม่ค่อยสมบูรณ์นัก
ใช้ Browser ตัวอื่นๆ ทดแทนละกันครับมีออกจะมากมาย

32
แต่ทำไม

แต่ทำไม เข้า ที่ รูปแอปเปิ้ล แล้วมาที่ mac os x sofware มันเข้าเป็นภาษาไทยธรรมดาอะคับ เกียวกันปะ คับ

32
ขอบคุณคับ

ขอบคุณคับ

32
เออออ ถามอีกหน่อยขอรับ

เครื่อง mac นิ มันเปลี่ยนภาษา ปุ่มไหนหรอขอรับ ขี่เกรียจ เอาเมาล์ไม่คลิก อะคับ
......... ขอบคุณขอรับ

Zernchannel's picture
56
Mac OS

กด command+Space ครับ

32
แล้วๆๆๆๆๆ

แล้วตัว @ ละคับ กดตัวไหน ผมไม่รู้จริงๆๆๆคับ

32
ไม่เป็นไรแล้วเจอแล้วคับ

ไม่เป็นไรแล้วเจอแล้วคับ

asakura_jirasak's picture
73
เรื่องพื้นฐานพวกนี้ลองเข้าไปห

เรื่องพื้นฐานพวกนี้ลองเข้าไปหาอ่านใน mac101 ก่อนดีไหมครับ

32
มันมาอีกแล้วคับปํญหา

กด ปุ่มไหนก็เปลี่ยนภาษาไม่ได้สักที คับ ช่วยหน่อย ท่านอาจารย์ กด คอมมานบวกกะสเปค ก็แล้ว
ต้องไปตั้งตรงไหนไหมคับ (ขอบคุณคับ)

ikok's picture
10285
บนเมนูบาร์ ที่เป็นรูปธงชาติ?

กดเปลี่ยนจากตรงนั้นเอาได้ไหมครับ?

kittikorn's picture
272
คุณ Kobpy. ครับ

คุณ Kobpy. ครับ ผมว่าคุณควรศึกษาพื้นฐานการใช้ เครื่อง mac ดูบ้างนะครับ วันไหนเข้ามาที่กรุงเทพ
ไปศูนย์ istudio เขาสอนให้ฟรีทุกศูนย์ครับ ตอนผมซื้อเครื่องมาใหม่ปีที่แล้วผมก็ไปเรียนครับ ตอนนั้นไม่มี
ความรุ้เรื่องการใช้เครื่อง mac เลย ก็ต้องพยายาม ช่วยตัวเอง มีอะไรไม่เข้าใจก็มาถามที่ mmm นี่้แหละครับ
อีกอย่างการใช้ภาษา ควรให้ถูกต้องนะครับ ผมว่าทุกคนในบอร์ดนี้ยินดีแนะนำคุณครับ

3876
ลอง

http://macmuemai.com/forum/topic/2920

ลองทำตามนี้ดูครับ