CooLMiLK SCAN's picture
152
ผมได้เปิดเข้าไปใน Macintosh HD แล้วพบว่ามันมี Library อยู่ 2 ตำแหน่ง (แต่ขนาดไม่เท่ากัน)

ตำแหน่งที่ 1 Macintosh HD/Library/ ขนาด 28.71 GB
ตำแหน่งที่ 2 Macintosh HD/Users/Mac/Library/ ขนาด 4.8 GB

ผมอยากทราบว่า มันต่่างกันยังไงคับ แล้วถ้าผมอยากจะเปลี่ยนที่เก็บ Library พวก iTunes, iPhoto ผมควรจะทำยังไง และลบ Library ในแหล่งไหนได้คับ

nickoe's picture
4320
คิดว่า

อันที่ 1 คือ library รวมของเครื่องครับ
อันที่ 2 จะเป็นของ user แต่ละคน ถ้ามีหลาย account ถึงจะเห็นความต่าง
ถ้าจะลบ library ของ iPhoto ให้ลบที่อยู่ใน user ครับ

pippo's picture
2469
มีอีก Library

อยู่ใน System > Library แต่ทั้ง 3 ตำแหน่งนี้ อย่าไปยุ่งกับเค้าเลย อย่าย้าย อย่าลบ เดี๋ยวงานเข้า

ส่วนพวก Library ของ iTunes iPhoto เข้าใจว่าย้ายไปเก็บไว้ External HDD ได้นะครับ ยังไงรอท่านอื่นๆ มาอธิบายเพิ่มนะครับ

nickoe's picture
4320
ออ

พวก library ที่สร้างโดย iPhoto หรือ iTunes สามารถตั้งให้เก็บที่
ext hdd ได้ครับ

od2504's picture
1077
ตอนเปิดใช้โปรแกรม

กด option ค้าง เพื่อเลือก library ตอนเปิดใช้งานโปรแกรมนั้นๆ

CooLMiLK SCAN's picture
152
ขอบคุณมากครับ

ผมก็คิดจะย้ายแค่ iTune กับ iPhoto Libraries เท่านั้นแหละครับ อย่างอื่น ดู ๆ แล้ว ไม่กล้าไปแตะเหมือนกัน อิอิอิ แห่ะ ๆ 1