Like a Mac หรือ Like a PC ?

Oxfordz's picture
2
ไม่ทราบว่าตั้งถูกห้องมั้ย ถ้าไม่ถูกก็ขออภัยด้วยครับ

พอดีว่ากำลังจะลง Windows 7 ใน MBP ด้วย Parallels 6 น่ะครับ พอมาถึงขั้นตอนให้เลือกว่า Like a Mac กับ Like a PC ก็เลยเอ๊ะ แล้วมันต่างกันยังไงละ

เลยอยากขอสอบถามถึงข้อแตกต่างของ 2 อันนี้หน่อยครับ ว่าแต่ต่างกันอย่างไร และควรเลือกแบบไหนดีครับ

pippo's picture
2469
เข้าใจว่่า

เลือก Like a Mac หลังจากติดตั้ง Windows แล้วเวลาเปิดขึ้นมาใช้งาน Default จะเป็น Coherence Mode

เลือก Like a PC หลังจากติดตั้ง Windows แล้วเวลาเปิดขึ้นมาใช้งาน Default จะเป็น Screen ของ Windows เอง

แต่เวลาที่ผมติดตั้ง ถ้ามันมีให้เลือกผมจะเลือกอันที่ด้านหลังคำๆ นั้นมีคำว่า (Recommend) น่ะครับ

Oxfordz's picture
2
สารภาพว่ายังงงๆ อยุ่อะครับ

สารภาพว่ายังงงๆ อยุ่อะครับ ไม่ทราบว่าจะอธิบายมากกว่านี้หน่อยได้มั้ยครับ

pippo's picture
2469
จัดให้ครับ

Coherence Mode คือ การเปิด App. ต่างๆ ของ Widows ขึ้นมาซ้อนบนหน้าจอ Desktop ของ Mac OS X ได้เลย Menubar ต่างๆ ของ Windows ก็จะถูกจัดรวมกับ Menubar ของ Mac น่ะครับ

ทำให้ดูเหมือนเป็นการทำงานบน Mac OS X ปกติ