Kernel panic ขณะกำลัง boot ครับ

monsak's picture
15
สวัสดีครับ
ผมมีเรื่องมาขอความช่วยเหลือครับ เพื่อนผมคนหนึ่งซื้อ Macbook pro 13" ตัวใหม่มา เขาเอามาให้ผมช่วย clean install Mac Os ให้ใหม่
ผมก็ทำตามท่ีเคยๆทำมาตลอด ใส่แผ่น Snow leopard แล้ว restart พร้อมกดปุ่ม C แต่พอเริ่ม boot จาก DVD rom มันขึ้น Kernel panic ครับ
ผมลอง reset PRAM, SMC แล้วก็ไม่สามารถผ่านเข้าไปได้

ลอง verify disk, verify permission ก็ดูเหมือนปกติดีทุกอย่าง ถ้า boot เข้าตามปกติ เครื่องก็ทำงานได้ครับ ลงโปรแกรมได้ ลง Paralells ลง Windows ได้ทุกอย่าง

ผมไม่เคยเจอแบบนี้เลยครับ ใครมีประสบการณ์ช่วยผมหาทางออกหน่อยครับ สงสารน้องเขาเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Mac ก็โดนซะแล้ว ผมกลัวมันจะเป็นที่ Hardware ครับ
เครื่องประมาณ 3 อาทิตย์ ถ้าไป claim มีโอกาสได้เครื่องใหม่ไหมครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

minemind's picture
3876
ผมว่า

ลองยกไปที่ shop ดูดีกว่ามั้งครับ ให้เค้าลง OS ให้ใหม่ คือถ้า boost จากแผ่นแล้วมันขึ้น kernel เป็นผมก็หมดปัญญาเหมือนกันครับ

ถ้ามีปัญหาทางด้าน hardware อาจจะได้เคลมตามส่วนครับ

pippo's picture
2469
ขออภัยน้องต่าย

ว่าจะบอกแล้วลืม

Boot (ไม่มี s) = การเริ่มต้นทำงานของเครื่องคอมพิวเตอร์
Boost (มี s) = เพิ่มขึ้น ดันขึ้น เช่น Boostup

3876
รับทราบครับ

รับทราบครับ

FolkTrance's picture
130
Kernal

Kernal สาเหตุมาจากอะไรหรือครับ พอดีของผมไม่มีปัญหาดังกล่าว

ใช่จาก Personal Hotspot จาก iPhone หรือเปล่า

2469
ถ้า..

ไม่ได้ใช้แผ่นที่ติดมากับเครื่องของเค้าโดยตรง หรือคุณอาจจะเอาแผ่นของคุณไป boot ซึ่งมันอาจจะเป็นเครื่องคนละรุ่น ก็อาจจะเจอ Kernel Panic ได้นะครับ

หรือถ้าเอาแบบชัวร์เลย ก็ต้องซื้อแผ่น OS X Snow Leopard แบบ Retail ไปเลยจะลง Mac Intel รุ่นไหนก็ได้ครับ

15
แผ่นที่ใข้เป็นแผ่น retail

แผ่นที่ใข้เป็นแผ่น retail ครับ ซื้อจาก Australia ตอนที่ Snow ออกใหม่ๆ 39 AUD
ลอง Hardware check จากแผ่นก็บอกว่า ปกติ

ลอง boot แบบ single user แล้วใช้ fsck -fy (คุณ Geohot จาก SM แนะนำมา) ก็ไม่รอดครับ ยัง Panic เหมือนเดิม

2469
ตรวจสอบ

เบื้องต้นก่อนเอาเข้าศูนย์

1 แผ่น Retail ที่ว่านั้นเป็นรอยไม๊ ?
- เคยเจอแผ่นเป็นรอย Install แล้ว Fail แต่ไม่ได้ขึ้น Kernel Panic นะครับ

2 Drive DVD สามารถอ่าน - บันทึกไฟล์ได้ปกติไม๊ ?
- ตรงนี้เป็นจุดที่ผมว่า ไม่ค่อยแข็งแรงสำหรับอุปกรณ์ของ Mac

3 ถ้ามีการเสียบอุปกรณ์ต่อพ่วงอื่นๆ ให้ลองถอดออกให้หมด ไม่เว้นแม้แต่ USB Mouse
- บางครั้ง Hardware อื่นๆ ที่มีปัญหาก็ทำให้เกิด Kernel Panic ได้

ตรวจสอบข้างต้นแล้ว ยังไม่ได้ค่อยยกเข้าศูนย์นะครับ

3876

ผมก็คิดว่าเป็นที่แผ่นเหมือนกันนะครับ

15
แผ่นนี้ผมลงมาหลายเครื่องแล้วค

แผ่นนี้ผมลงมาหลายเครื่องแล้วครับ ที่ๆผมทำงาน ผมเป็นรุ่นบุกเบิก Mac เลย น้องๆซื้อตามแรงเชียร์ผมหลายคน ทุกคนได้เครื่องมา ผมก็เอามาลง clean install ใหม่ด้วยแผ่นนี้ครับ

เมื่อกี้โทรไป iStudio ช่างบอกว่า ผมใช้แผ่น snow version เก่าเกินไป New Macbook pro ต้องใช้แผ่นที่มากับเครื่องเพราะตัว firmware มันไม่ support แผ่นที่ ver. ต่ำกว่า

ฟังขึ้นไหมครับ ผมไม่รู้จริงๆว่าทางเทคนิคมันเป็นแบบนี้ไหม

พรุ่งนี้จะให้เจ้าของเครื่องเขาเอาแผ่นเขามาลองครับ แล้วจะ update อีกทีครับ

2469
ก็เป็นไปได้นะครับ

เพราะแผ่น Retail ตัวล่าสุดที่ออกมาไล่ๆ กับ Mac CPU Intel Sandy Bridge จะเป็น Mac OS X 10.6.5 (Retail) ตัวที่ท่านมีอยู่อาจจะเป็นของปีก่อน Mac OS X 10.6.3 (Retail)

ใน reply #5 ผมถึงได้เริ่มต้นด้วยการถามว่าถ้าไม่ได้ใช้แผ่นที่ติดมากับเครื่องโดยตรง เป็นเครื่องคนละรุ่น ก็อาจจะเจอ Kernel Panic ได้

ดูอย่างตัว OS X Update 10.6.7 นะครับ เค้ายังเจาะจงให้ Download แยกออกไปจากตัวอื่นเลยครับ (ตามรูปที่แปะไว้น่ะครับ)

15
เป็นแผ่นปี 09 ครับ ตอน Snow

เป็นแผ่นปี 09 ครับ ตอน Snow ออกใหม่ๆเลย

ผมไปดูในแผ่นมี info.plist มันเขียนแบบนี้ น่าจะเป็น ver. 10.4.4 หรือเปล่าครับ

<?xml version="1.0" encoding="UTF-8"?>

Application-Group
AirPort
CFBundleDevelopmentRegion
English
CFBundleDisplayName
Install Mac OS X
CFBundleExecutable
CFBundleGetInfoString
Install Mac OS X 1.0, Copyright © 2007-2009 Apple Inc. All rights reserved
CFBundleIconFile
InstallAssistant
CFBundleIdentifier
com.apple.installassistant
CFBundleInfoDictionaryVersion
6.0
CFBundleName
CFBundlePackageType
BNDL
CFBundleShortVersionString
23.1
CFBundleSignature
????
CFBundleVersion
48
LSMinimumSystemVersion
10.4.4
NSMainNibFile
MainMenu
NSPrincipalClass
NSApplication
NSSupportsSuddenTermination
<true/>

2469
ถ้าอย่างนั้น

ผมเข้าใจตามนี้ครับว่า
เครื่องของเพื่อนคุณ monsak เป็น MacBook Pro 2011 CPU Intel Sandy Bridge

เมื่อใช้แผ่นที่ติดมากับเครื่องลง OS X แล้วจะเป็น OS X 10.6.6 ครับ เพราะว่าตรวจสอบใน Web Apple จะไม่มี Combo Update มีแต่ตัว OS X Update 10.6.7 for early 2011 MacBook Pro ตัวเดียวเท่านั้นครับ

อย่างนั้นแล้วความเห็นของช่างที่ iStudio ที่ว่า "แผ่น Snow version เก่าเกินไป New MacBook Pro ต้องใช้แผ่นที่มากับเครื่องเพราะตัว firmware มันไม่ support แผ่นที่ ver. ต่ำกว่า" น่าจะถูกต้องแล้วครับ

15
จบเรื่องแล้วครับ

จบเรื่องแล้วครับ เป็นที่แผ่นของผมเก่าเกินไปจริงๆครับ ตอนนี้กำลัง clean install ด้วยแผ่นที่มากับเครื่องใหม่อยู่ครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับที่ช่วยเหลือ ช่วยชี้แนะ และให้ความรู้ครับ

CooLMiLK SCAN's picture
152
มือใหม่แอบสงสัยคับ

ทำไมซื้อเครื่องมา แล้วต้องลง clean install อ่ะคับ แล้วถ้าลงใหม่แล้ว พวก application ที่ทางร้านลงมาให้ โดยเฉพาะที่เป็นของแท้ เราก้อต้องไปซื้อมาใหม่ เพื่อลงเองด้วยรึป่าวคับ

ผมใหม่มากสำหรับ Mac คับ ไม่ค่อยทราบศัพท์ของ Mac เท่าไหร่ (ถ้าเป็น windows สู้ตายคับ อิอิอิ)

2469
คือ...

เหตุผลหลายประการครับ หลักๆ คือ ปัญหาเครื่องรวนครับ
อาจเกิดจากการใช้งาน การติดตั้งโปรแกรม หรือ Plug-ins แปลกลงไป แล้วแก้ไม่หาย
ส่วน App. ที่ทางร้านลงมาให้ถ้าเป็นของแท้ (ซื้อแบบมี license)
จะต้องมีแผ่นติดตั้งพร้อมหมายเลข license มาด้วย
หรือหากซื้อ Online ก็จะต้องมีหมายเลข license ด้วยเช่นกัน
แบบนี้ก็ลงติดตั้งใหม่ บนเครื่องเดิมได้เลยครับ หลังการ Clean Install OS X แล้ว

CooLMiLK SCAN's picture
152
อ๋อ

ผมก้อคิดว่า ซื้อมาควรจะ clean install ซักรอบก่อน

แล้วถ้าเป็น App. ที่ทางร้านลงมาแบบไม่ใช่ของแท้ (ลงจากร้านในพันทิพย์) เราสามารถหา App. มาลงเองเหมือน Windows ที่ไปหาโหลด หรือหาซื้อแผ่นตามพันทิพย์มาลงได้เลยป่าวคับ

2469
ขออภััยครับ

ทางเว็บ MMM งดการถาม-ตอบ เรื่องลักษณะที่จะเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ นะครับ ลองอ่านดูครับ :

http://macmuemai.com/forum/topic/5817

ส่วนเรื่องขัดข้องการใช้งานอื่นๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ MMM ยินดีตอบครับ