iMai's picture
42
ตอนนี้ผมกำลังตัวสินใจซื้อแมคเครื่องใหม่ครับ ตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้เลยว่าควรจะซื้อตอนนี้เลยดีไหม ตอนนี้มีอยู่ในใจถึง 3 รุ่น ด้วยกัน คือ 1.new mac book pro 2.mac book proตัวเก่า 3.new mac book   ความอยากได้เรียงตามลำดับเลยครับ แต่เห็นมีบทวิจราณ์ ของ new mac book pro มากมายพอสมควรจึงทำให้ผมลังเลและยังตัดสินใจไม่ได้สักที รบกวนทุกท่านช่วยวิจราณ์ แต่ละรุ่นให้หน่อยนะครับ การใช้งานหลักของผมนั้น 1.อยากเอามาเล่นเกม 2.ทำงานออกแบบ  3.ตัดต่อวีดีโอ จริงๆผมเคยใช้ MB ตัวเก่าอยู่ก่อนที่มันจะหายไป ผมเลยยังรักและสนใจ Mac มาอยู่ตลอด รบกวนทุกท่านช่วย
รักพี่เสียดายน้อง

nickoe's picture
4320
คือถ้าเป็นผมนะ

ผมจะตัด macbook ออกไปเลยครับ เพราะว่าเอาจริงๆเนี่ย ทำงานได้แหละ ถ้าไม่หนักหนาสาหัส

แบบโหดโคตรๆ ก็พอไหวอยู่ครับ แต่เล่นเกม เอาตัว pro ไปเลยดีกว่า

คราวนี้มาดูข้อได้เปรียบของ MBP กับ NMBP กัน
1.MBP มี Firewire 400 แต่ NMBP ไม่มี ถ้ามีอุปกรณ์ที่ใช้ของเหล่านี้อยู่แล้ว แล้วต้องใช้
ก็ MBP ดีกว่าครับ 
2.NMBP จอเงารับได้รึเปล่าครับ ถ้ารับได้ก็โอเค
3.งบครับ มีงบเท่าไรอันนี้เป็นอะไรที่ช่วยให้ตัดสินใจง่ายมาก ฮา.....
4.ไม่รู้ว่าสนใจเรื่องของ lifetime ของ product รึเปล่า ถ้าสนเรื่องนี้ก็ NMBP ครับ

แต่่ส่วนตัวนะครับ ผมคงเอา MBP ดีกว่าเอาไว้ NMBP update ก่อนแล้วค่อยตัดสินใจ

แจ่ม

ikok's picture
10285
เรื่อง FireWire ของ nmb

ต่อเอาจากตัว external hd ที่มี fw port ได้ครับ =)

10285
ถ้าเป็นผมนะครับ

ผมจะรอให้ทาง apple เปิดตัว หรือว่าออก snow leopard ออกมาก่อน 

ถึงเวลานั้นคิดว่าจะใช้งานเครื่อง new macbook, new macbook pro ได้เต็มที่กว่านี้

รอหลัง Macworld 2009 ครับ

แต่ถ้ารอไม่ไหว เป็นผมก็จะเลือกตัว mbp ตัวเก่าครับ =)
4320
อ่าใช่

ผมลืม 10.6 ไปเลยนะเนี่ย ฮา.....

42
เอ๋

ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบ
แล้วงาน Mac world นี้มีเมื่อไหร่พอจะทราบไหมครับ แล้วตัว Snow leopard นี้คิดว่าจะเป็น OS ตัวใหม่แล้วจะเหมือนกับ ตอนที่เปลี่ยนจาก Tiger มาเป็น leopard หรือเปล่าครับที่จะต้องซื้อ OS กันใหม่เลยหรือว่าสามารถ Update ได้ครับ

4320
Macworld

จะจัดขึ้นเดือนหน้าครับ น่าจะประมาณต้นๆเดือนถ้าจำไม่ผิด

ส่วน Snow leopard ถ้าซื้อเครื่องตอนนี้จะต้องเสียเงินซื้อครับ

ที่จะ update ได้จะเป็นแบบนี้ครับ
ตัวอย่าง
leopard = 10.5 
จะอัพได้เป็น 10.5.1, 10.5.2 ไปเรื่อยๆจนกว่า apple จะหยุด update 
Snow leopard จะเป็น 10.6
ถ้าจะ up จาก 10.5 เป็น 10.6 จะต้องซื้อแผ่นครับ
สังเกตง่ายๆจาก code name ก็ได้ครับ
Tiger , Leopard , Snow leopard เป็นต้น
42
ครับ

ขอบคุณนะครับ แล้วยังนี้ผมควรรอไปดีกว่าเนอะ ขอบคุณนะครับ ผมใจร้อนมากอยากได้เร็วๆ แต่ก็กลัวเรื่องคุณภาพที่ยังไม่มีการปรับปรุงเพราะไปดูที่ iStudio มาแล้วเกือบใจอ่อนทุกที

4320
อันนี้

มันเป็นเรื่องของแต่ละบุคคลด้วยครับ ไม่ใช่พนักงานทุกคนจะบริการดี 

ในทางกลับกันก็เหมือนกันครับ 

แต่เมื่อไร apple เปิด apple store ที่บ้านเราเองล่ะก็ เหอๆๆๆ
สนุกแน่ หวังว่าจะมีวันนั้นเร็วๆครับ

ปล.จากเท่าที่เคยอ่าน มีเหตุการณ์ว่า เคลมไม่ได้ mail ไปบอก apple ที่ usa 
แล้ว มีการส่งเรื่องมาให้ไปเคลมได้ครับ แต่อันนี้ก็คิดว่าคงไม่ได้เกิดกับทุกคนเหมือนกัน
คงแล้วแต่กรณีไป
10285
Macworld EXPO มีวันที่ 5-9

Macworld EXPO มีวันที่ 5-9 เดือนมค.ปีหน้าที่จะถึงนี้ครับ 

ที่ผ่านมา apple อาศัยงานนี้เปิดตัวอะไรใหม่ ๆ เสมอมา iPhone ก็ด้วย แต่ปีนี้ apple บอกว่าจะจัดที่ Macworld Expo เป็นปีสุดท้ายแล้ว =)
42
เคยไหม

เคยสงสัยไหมครับว่าทำไม เมื่อก่อนเคยมีแอปเปิ้ลประเทศไทย แล้วอยู่ดีๆก็หายไป กลายเป็น Apple สิงค์โปร์แทน มันน่าสงสัยนะครับ

10285
apple ไทย

ก็ยังมีอยู่นี่ครับ ? เพียงแต่เป็นสาขาย่อยนะครับถ้าผมเข้าใจไม่ผิด 

42
มาเมื่อไหร่อยากรู้ัจัง

อยากทราบจังครับว่าหลังจากงาน Mac World แล้วทาง Apple จะออกตัว OS snow leopard มาแล้วทาง NMBP ที่มีOS ตัวนี้แล้วจะมาเมืองไทยเมื่อไหร่กันครับ

10285
ไม่ทราบเหมือนกันครับ

แต่คิดว่าไม่น่าจะนานหลังจากเปิดตัวอย่างเป็นทางการนะครับ มีความสุข