แมคบุคโปรที่เพิ่งซื้อมาเมื่อวันเสาร์มีปัญหาค่ะ

taomazzaa46's picture
11
พอเปิดเครื่องซักห้านาที เครื่องจะแจ้งให้restartโดยคลิกปุ่มพาวเวอร์ค้างไว้จนกว่าเครื่องจะดับไปเอง และทุกครั้งที่ต่อเข้ากะไอโฟน เครื่องจะเปิดไอทูนส์ขึ้นมาแบคอัพข้อมูลไอโฟนตลอด เป็นเพราะอะไรคะ

ขิง's picture
21
เอาไปเคลมเลยครับทางร้านเค้ารั

เอาไปเคลมเลยครับทางร้านเค้ารับผิดชอบอยู่แล้วครับ

minemind's picture
3876
ตอบ

และทุกครั้งที่ต่อเข้ากะไอโฟน เครื่องจะเปิดไอทูนส์ขึ้นมาแบคอัพข้อมูลไอโฟนตลอด เป็นเพราะอะไรคะ

ติ๊กตรงช่องนี้ออกก็หายแล้วครับ

พอเปิดเครื่องซักห้านาที เครื่องจะแจ้งให้restartโดยคลิกปุ่มพาวเวอร์ค้างไว้จนกว่าเครื่องจะดับไปเอง

คิดว่า OS อาจจะมีปัญหาครับ ถ้าสถานหนักคือ HDD มีปัญหาครับ ลองส่งไปเช็คที่ shop ดูดีกว่าครับ

11
คงต้องไปติดต่อชอปจริงๆละค่ะ

คงต้องไปติดต่อชอปจริงๆละค่ะ ขอบคุณมากค่ะ หลอน

nickoe's picture
4320
อาการนี้

1.เป็นที่ os อันนี้สถานเบาครับ ลงใหม่หาย
2.ram มีปัญหา เคยอ่านเจอว่า ram ไม่ดีก็เจอปัญหานี้ได้
อันนี้ก็ยังสถานเบา
3.hdd มีปัญหา ก็พอจะเข้าข่ายได้ สถานกลางๆ
4.ส่วนอื่นๆของ mainboard อันนี้อาการหนักครับ

แนะนำว่าถ้าลง os ใหม่ไม่เป็น ให้ไปที่ร้านที่ซื้อมาครับ

neoclassic's picture
12
ถ้าคุณเปิดแชร์อินเตอร์เน็ตจาก

ถ้าคุณเปิดแชร์อินเตอร์เน็ตจากไอโฟน แล้วเสียบสาย USB กับ MBP รับรองไม่เกิน ห้านาที เครื่องค้างครับ เพราะผมก็เป็นเหมือนกัน ลงOSX ใหม่ อัปเดทล่าสุดก็ยังไม่หายครับ
ไปที่ร้านลองสอบถามดู ได้ความว่ายังไงแจ้งด้วยนะครับ ของผมตอนนี้ไม่ได้ใช้สาย usb แชร์อินเตอร์เน็ตแล้วครับ เปลี่ยนมาใช้ บลูทูธหรือไวไฟแทน เครื่องไม่ค้างครับ แต่ถ้าเสียบ USB แล้วเปิดแชร์เนตเมื่อไหร่ เดี้ยงทันที
มีคนเป็นหลายคนเหมือนกันครับ
http://macmuemai.com/forum/topic/5683#comment-37965

neoclassic's picture
12
เพิ่มเติมนิดนึงครับ เรื่องฮาร

เพิ่มเติมนิดนึงครับ
เรื่องฮาร์ดดิส ผมลอง ตัว 320 ฮิตาชิตัวเดิม มากะเครื่อง ใช้ไอโฟน แชร์เนตทาง USB ค้างทันที เแต่ถ้าไม่แชร์เนต ใช้ได้ปกติครับ
เปลี่ยนอัปเกรดฮาร์ดดิสเป็น 500 Gb ลง OSX ใหม่ๆเลย ก็ค้างครับถ้าเสียบ USBแชร์เนตจากไอโฟน
ลองเช็คเปลี่ยนช่องพอร์ต ทั้งสองช่อง ไม่เสียครับ ใช้ต่อฮาร์ดดิสต่อ แฟลชไดร์พ ถ่ายข้อมูลได้ปกติ
ลองเปลี่ยนสาย usb เส้นอื่น ก็ยังค้างครับ
ส่วนเรื่องแรม ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนครับ ใช้เดิมๆ 4 Gbไปก่อนครับ

11
สงสัยเพราะแชร์เน็ตค่ะเลยเดี้ยง

เพราะตอนใช้กับ WIFIที่บ้านไม่มีอาการนี้ค่ะ แต่พอแชร์เน็ตผ่านไอโฟน เดี้ยงทันที ตอนแรกนึกว่าเปนเพราะไอทูนส์ เลยลองลบออก แล้วแชร์เน็ตแต่อาการก็เปนเหมือนเดิม แต่แชร์เน็ตไอโฟนผ่านแมคบุ๊คอลูมิเนียมรุ่นเก่า กลับไม่มีอาการเลย เง่ออออออ แอบเคือง