disk มีปัญหา (2)

natthapon1989's picture
12
สืบเนื่องจากกระทู้http://macmuemai.com/forum/topic/5711

พอดีผมลบเเล้วลง os ใหม่เลย ( snow leopard )
พอลงใหม่เสร็จมันเปนอย่างนี้ครับ
( คอมผม 128 gb )

Capacity ประมาณ 120 กว่า
Available ประมาณ 111
คือผมเข้าใจว่าปกติ คอมมันจะเสียพื้นที่สำหรับลง os ไปประมาน 10 เเต่ทำไมของผมมันหายไปประมาณ 20 อะครับ

คือกลัวว่าจะล้างเครื่องไม่เกลี้ยงอะครับ
สรุป อย่างนี้มันถือว่า disk ไม่ได้เป็นอะไรใช่รึป่าว
ถ้าจะตรวจสอบต้องกดที่ Verify Disk รึเปล่าครับ
เเล้ว

พอผมลงใหม่ มันไม่มี facetime มาให้อะ
คือของผมเเมค เเอร์ ตอนซื้อมามันก้อมีมาให้ เเต่ทำไมพอลงใหม่ไม่มี
ผมต้องไปซื้อใหม่หรอ ไม่เอานะ

minemind's picture
3876
คือผมเข้าใจว่าปกติ

คือผมเข้าใจว่าปกติ คอมมันจะเสียพื้นที่สำหรับลง os ไปประมาน 10 เเต่ทำไมของผมมันหายไปประมาณ 20 อะครับ

cap ภาพตอนเปิด disk utility -> tab partition มาให้ดูหน่อยครับ จะได้ช่วยดูให้ ตัวอย่าง

พอผมลงใหม่ มันไม่มี facetime มาให้อะ
คือของผมเเมค เเอร์ ตอนซื้อมามันก้อมีมาให้ เเต่ทำไมพอลงใหม่ไม่มี
ผมต้องไปซื้อใหม่หรอ ไม่เอานะ

เกรงว่าจะเป็นแบบนั้นครับ

12
นี่ครับ

นี่ครับ

12
MAC HD ผมตั้งชื่อว่า Unitiled

MAC HD ผมตั้งชื่อว่า Unitiled นะครับ

minemind's picture
3876
ดูจากรูปที่แนบมาก็ไม่น่าจะมีปัญหา

ผมว่า มันอาจจะมีปัญหาที่ตัว HDD ก็ได้มั้งครับ ยกไปเช็คที่ shop ดีกว่าฮะ

12
เช็คประมาณกี่วันได้อะครับ

เช็คประมาณกี่วันได้อะครับ

12
ขอบคุณมากนะครับ

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำตอบทั้งหมด

ikok's picture
10285
แบบนี้ี้ด้วยหรือเปล่าครับ

คือในเครื่องคุณมี bootcamp อยู่ด้วย เขาเลยกั๊กพื้นที่ส่วนนี้ไปหน่อยนึง?