disk มีปัญหาครับ

natthapon1989's picture
12
คือ อยู่ดีๆ ตอนกำลังเเสกนรูปจากเครื่องเเสกน มันก็ขึ้นว่า
disk ใกล้เต็ม
พอเข้าไปเช็ค ก้อเปนอย่างนั้นจริงๆ คือ เหลือเเค่ไม่กี่เมก จากทั้งหมด 128
ทั้งๆที่ปกติผมใช้ประหยัดมาก เมื่อวานยังเหลือ 60 กว่ากิ๊กเลย

ผ่านไป 1 นาที มันก็เต็มเเบบไม่เหลือเลย เลยลบ Trash ออกไปก่อน เเล้วก้อโหลด antivirus อยู่ บางอัน Stuff it ก้อ expand ไฟล์ไม่ได้ ตอนนี้โหลดอันอื่นมาด้วย เเต่ยังไม่ได้ใช้
ว่าจะขอคำเเนะนำว่ามันเปนมาจากอะไร

คือเมื่อวาน 2 -3 วันที่เเล้ว ผมเอา the sim3 มาลงในฝั่งวินโด้ เเล้วเครื่องก้อค้าง พอ restart เข้าทางฝั่งวินโด้อีกครั้งมันก้อขึ้นให้ rapair disk ก้อกดตาม เเล้วมันยังไม่หาย ผมเลยลบทิ้งเลย ไม่เเน่ใจว่ามันใช่การลบรึป่าว ผมกด Merge HD รวม เปนเหลือเเค่ MAC อย่างเดียว 128 gb อะครับ
ตอนนี้ลองใช้ Disk utility Verify เเล้วเค้าบอกให้ rapair disk โดยใช้ Hard disk อันอื่น เดวลองทำดู update ยังไง เดวผมเข้ามาใหม่ครับ
ขอบคุณครับ

natthapon1989's picture
12
ครับ ลอง repair disk

ครับ
ลอง repair disk เเล้วปรากฏว่า disk มีปันหา
เเต่พอ repair เสร็จเเล้ว พื้นที่มันก้อไม่เหนเพิ่มขึ้นเลย
คือ ผมงงมาก

nickoe's picture
4320
เกรงว่า

hdd จะมีปัญหาแล้วครับ
back up แล้วลองส่งศูนย์ครับ