เหมือนๆจะโดนไวรัสคะ ทำไงดี

BEAR_Pink's picture
234
ขอตั้งกระทู้ใหม่เลยละกัน
รู้สึกว่าอาการมันจะมากกว่านั้น

คือเมื่อกี้ google chome เบราเซอร์ที่ใช้อยู่ มันใช้ไม่ได้ซะงั้น
แล้วก็เลยเข้า firefox safari opera ดูก็ใช้ได้
แล้วสักพักมันก็มีอะไรขึ้นมาไม่รู้ดูไม่ทัน
พอตรง dock ด้านหลังมีแอปตัวนึงเปิดอยู่ เป็นรูปเหมือนตัวแมลง เต่าทองมั้ง
ที่เท่าที่จำได้ มีคำว่า clash report อะไรสักอย่าง
แล้วก็หายไปเลย

ตอนนี้แคปภาพหน้าจอไม่ได้ มันบอกว่า
you screen shot can't be saved
ล้วอะไรอีกไม่รู้

ตอนดาวโหลดไฟล์ก็ขึ้นมาบอกว่า
ให้ลบไฟล์....(ชื่อไฟล์) ออกจาก โฟล์เดอร์โหลด
เพราะเราไปกดโหลดไฟล์จากเว็บอื่นๆ ไฟล์ทั่วๆไปที่ไม่มีไวรัส
มันก็ขึ้นมาอีก แต่ชื่อไฟล์ที่มันให้ลบมันจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ .rar บ้างก็มี

หรือมันจะเป็นไวรัสหว่า

แล้วแมคมีโปรแกรมอะไรแสกน ลบไวรัสได้บ้างคะ

เพิ่มเติมนะคะแคปรูปได้แล้วนี่

nickoe's picture
4320
อืม

ลอง reset เครื่องรึยังครับ

234
เพิ่มเติมนะคะ ปิดเครื่องไปพอเ

เพิ่มเติมนะคะ

ปิดเครื่องไปพอเปิดมา ก่อนที่จะคลิกเข้า user ขอเรา
มันมีข้อความขึ้นมาว่า
disk full อะไรสักอย่าง

ตอนนี้แคปจอได้บ้าง
google chome ใช้ได้แล้ว

reset ใช่ restart เครื่องหรือเปล่าคะ สงสัย?

nickoe's picture
4320
คือ

จากที่มันเตือนมาเนี่ย
คือ hdd ใกล้เต็มครับ
ลองเอาข้อมูลบางส่วนออกไปไว้ที่อื่นดูครับ
hdd ใกล้เต็มมีผลให้เครื่องทำงานช้าส่วนนึง
ลองดูก่อนครับ

minemind's picture
3876
ลอง update software ดูก่อนค่ะ

ลอง update software ดูก่อนค่ะ

pippo's picture
2469
ตามคุณนิกเลยครับ

HDD มันจะเต็มแล้ว ไม่ใช่ไวรัสอะไรที่ไหนครับ

BalLo's picture
172
อาการเดวกันเลย

ผมเคยเป็นครับ

รูปที่ข้างบนอะครับ
ที่บอกว่าฮาร์ดดิสจะเต็มอะครับ
พอดีตอนนั้นผมไปกด earse free space แล้วผมไม่รอจนมันเสด
พอปิดเครื่องละเปิดใหม่ก็เป็นแบบนี้อะ

ไม่ทราบว่าเหมือนผมเปล่านะ

แต่เป็นกำลังใจให้นะครับ

สู้ๆ

234
เช็คพื้นที่แล้ว

เช็คพื้นที่แล้ว เกือบเต็มจริงๆด้วย อัพเดทซอฟแวร์ด้วยเมื่อกี้

ตอนนี้เอาของออกไปเยอะเลย หายและ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆค่ะ

ไวรัสไม่มีหรอกในแมค

polo's picture
28
น่ากลัว...

เป็นอาการ Harddisk เต็มที่น่ากลัวมากครับ