ช้วยด้วยค่ะ

ivy's picture
5
พอดีอาจารย์ส่งเมลข้อมูลกับโปรแกรมมาให้ดาวร์โหลด แต่โหลดไม่ได้อะค่ะ โหลดออกมาแล้วบอกว่าเปิดไม่ได้ ไม่รู้ว่าต้องทำยังไงค่ะ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะค่ะ

pippo's picture
2469
ขาดรายละเอียดครับ

โปรแกรมชื่ออะไร หรือไฟล์นามสกุลอะไร

บอกไม่ถูกจริงๆ ว่าต้องทำยังไงครับ

5
เป็นโปรแกรมเกี่ยวกับธุรกิจค่ะ

เป็นโปรแกรมเกี่ยวกับธุรกิจค่ะ ไฟล์ที่โหลด นามสกุล .rar ค่ะ

จาลองให้ฟอเวิร์ดมั้ยค่ะ

2469
อ้อ!

.rar เป็นไฟล์ที่ถูกบีบอัดมาครับ ต้องทำการคลายก่อน โดยใช้โปแกรม UnRarX หรือ SimplyRAR แล้วดูว่าไฟล์ที่ได้เป็นนามสกุลอะไรอีกที และต้องเปิดด้วยโปรแกรมอะไรน่ะครับ

UnRarX : http://www.unrarx.com/
SimplyRAR : http://mac.brothersoft.com/simplyrar.html

5
เปิดมาแล้วมีหลายเลยค่ะ .cpgz

เปิดมาแล้วมีหลายเลยค่ะ .cpgz .zip .doc .xls .ppt

ตัว .ppt ok ค่ะ แต่ doc กับ xls มันยังมั่วๆอยู่อะค่ะ อีกสองตัวแรกไม่ได้เลย

2469
ไฟล์

.cpgz .zip ก็เป็นไฟล์ที่ถูกบีบ (compressed) มาเหมือนกันครับต้องคลายก่อน

.doc ไฟล์ที่ต้องเปิดด้วย MS Word
.xls เปิดด้วย MS Excel

ทั้ง 2 ไฟล์ถ้าไม่สนใจเรื่อง font หรือเอามาใช้เป็นเพียงข้อมูลดิบไม่ได้จำกัดเรื่องรูปแบบการจัดหน้า ตัวอักษร เราก็สามารถเปิดได้ด้วยโปรแกรมบน Mac ครับ

.doc ใช้ TextEdit หรือ MS Word Mac
.xls ใช้ Numbers หรือ MS Excel Mac

5
พอดีเพิ่งเริ่มหัดใช้อะค่ะ

พอดีเพิ่งเริ่มหัดใช้อะค่ะ ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง iwork กับ office mac จำเป็นต้องมีมั้ยค่ะ แล้วตัวไหนดี

ใช้ text edit ได้มั้ยค่ะ

ikok's picture
10285
ไม่ครับ

ลองใช้ NeoOffice, OpenOffice หรือ iWork ทดแทนจะดีกว่าครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
คืองี้ครับ

ถ้าเกี่ยวกับเอกสาร แล้วต้องแชร์กับคนอื่น (ต้องส่งให้อ่านหรือแก้ไข) "อย่าพยายามมาทำบน mac เลยครับ" ปัญหามีมากมาย เกี่ยวกับการจัดรูปหน้ากระดาษ เกี่ยวกับ font เกี่ยวกับสูตรคำนวน

แนะนำให้ลง windows ทำงานแทนดีกว่า แล้วจะไม่ปวดหัว

5
หรอค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

หรอค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

sajiro's picture
1179
แนะนำนะครับ

ถ้าต้องส่งข้อมูลที่เป็นเอกสารให้เครื่อง PC อื่นๆ

ให้ทำเป็น .PDF ก่อนดีกว่านะครับ ยิ้ม

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ผมลงงpen Office+Iwork+Microsoft Office 2008..เอะแยะ..แต่เปิดไฟด์ งานแบบนี้ทีไร..มึนทุกที..โชคดีที่ นานๆๆเป็นชาติ จะได้พิมพ์งานที..ไช้Texteditพิมพ์ครับ..ไแล้วค่อยไปแก้ในวินโดวส์ อีกที..แฮะๆ..