รบกวนเพื่อนๆครับ ไอแม็คที่บ้านไม่อ่านช่อง usb ครับ

vikijicon@hotmail.com's picture
1
เพิ่งซื้อมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ ใช้งานได้ปกติ เพิ่งจะเป็นเมื่อเช้าครับ เสียบไอโฟน หหรอ ext harddisk เครื่องไม่อ่านเลยครับ เงียบสนิท ผมลองโทีไปถามที่เซอร์วิสเซ็นเตอร์ของ istudio ที่ discovery พนง.ผู้หญิงงพูดจาแย่มากครับ บอกให้ยกเครื่องไปเข้าศูนญ์ท่าเดียว ผมพยามถามว่ามีวิธีแก้ด้วยตัวเองที่บ้านก่อนมั้ย เพราะเครื่องผมมัน 27นิ้วมันไม่สะดวกที่จะยกไป เค้าตอบผมว่าเราไม่มีบริการนอกสถานที่ค่ะ ถ้าคุณไม่ยกมาแล้วใครจะยกให้คุณ ตอบด้วยน้ำเสียงแย่มาก กลุ้มใจ เพื่อนพอจะทราบวิธีแก้ไขเบื้องต้นมั้ยครับ หรือถ้าไม่มีจริงๆคงต้องยกไปที่ศูนย์ แบร่..

nickoe's picture
4320
มีทางเดียวจริงๆครับ

ยกไปที่ศูนย์หรือร้านที่ซื้อมาครับ
ถ้าเป็นเรื่องของ hardware
ยังไงก็ต้องยกไปเอง

pippo's picture
2469
ตรวจสอบเบื้องต้น

• สลับเปลี่ยนช่องเสียบบนตัวเครื่องก่อน
  • ถอดสายแล้วเสียบกลับบางทีอาจจะหลวม ทั้งบนตัวเครื่องและอุปกรณ์
  • เปลี่ยนสาย USB เป็นเส้นอื่น สายอาจจะเสีย
  • Restart สักทีถ้าไม่หาย
  • สุดท้ายไม่ work คงต้องยกไปให้เค้าดูครับ